ผู้เขียน หัวข้อ: --- ด่วน!!! อย่าเพิ่งซื้อกล่องทีวีดิจิตอล นะครับ ----  (อ่าน 8018 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamuaoo

• Flat TV member
  • *
(เหตุเกิดขึ้น ณ วันที่ 16/5/2557)

สาหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะว่า
ผมอยากให้พ่อผม (อายุมากแล้ว) ได้ดูทีวีที่ชัดขึ้น
ที่บ้านไม่ได้ติดจานใด ๆ ทั้งนั้น
ผมก็รอข่าวจาก ระบบ ทีวีดิจิตอล

จนคิดไปเอง ด้วยสามัญสำนึกส่วนตัวว่า
พ่อผม จะได้ดู ฟรีทีวี แบบชัด ๆ สักที
มวยต่อยกัน ทีละคู่ ไม่ใช่ทีละ 3 คู่ มาเป็นฝาแฝด

ส่วนช่องอื่น ๆ ก็คือผลพลอยได้
แค่อยากให้พ่อผมดู ฟรีทีวี ชัด ๆ เท่านั้น

ก็เลยไปซื้อกล่องดิจิตอลมา
ต่อเสร็จเรียบร้อย จูนช่องเรียบร้อย
ทำคู่มือให้พ่อเสร็จ ภูมิใจลึก ๆ เราเป็นลูกกตัญญู ฮ่า ๆ ๆ ๆ (ทำหน้าโรคจิต)

พอเช้าอีกวันนึง พ่อผมก็อ่านคู่มือแล้วดูทั้งวัน

หลังจากนั้น ผมโดนสั่งให้ไปใช้ก้างปลาเหมือนเดิม ...

เพราะกล่องทีวีดิจิตอล นั้น

ดูฟรีทีวีได้เพียงบางช่อง และผังรายการก็ไม่ได้เหมือนในระบบอนาล็อค ซะด้วย

เช่น..

ช่อง 3 ต้องดูก้างปลา หรือระบบจานดาวเทียม เท่านั้น
ช่อง 7 บางรายการไม่ตรงกับอนาล็อค
ช่อง 5 ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
ช่อง 9 และ ไทยพีบีเอส ไม่ค่อยได้ดูอยู่แล้ว

ส่วนช่องอื่น ๆ ยังไม่มีคอนเทนต์อะไรน่าสนใจเลย

จบข่าวเลยครับ

สรุปเลยว่า อย่าเพิ่งซื้อกล่องทีวีดิจิตอลเด็ดขาด...
เสียเงินแล้วเสียความรู้สึกครับ

รอให้ทุกอย่างมันลงตัวก่อน (น่าจะทันชาตินี้แหละครับ)

ซื้อมา ก็ดูไม่ได้ ตอนนี้เก็บเข้ากล่อง เรียบร้อย อยากเอาไปคืนเหลือเกิน
เงินพันกว่าบาท สำหรับผม ไม่ใช่เรื่องเดือดร้อนเลย
แต่ กสทช. และฟรีทีวีทั้งหลาย พวกเอ็ง ทำอะไรกันอยู่

ขายกล่องแล้ว แต่ไม่มีรายการให้ดู

อย่าเพิ่งซื้อนะครับ รอข่าวเยอะ ๆ

รอให้ระบบ นิ่ง ก่อน ค่อยซื้อก็ไม่สาย (แต่คงอีกนาน)

ด้วยความปราถนาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 02:08:36 am โดย tamuaoo »

ออฟไลน์ mhoodum

• *
Re: --- ด่วน!!! อย่าเพิ่งซื้อกล่องทีวีดิจิตอล นะครับ ----
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:26:12 pm »
ตอนนี้ ของ 5,7,9, THaiPBS ก็ดู HD Digital ได้ทั่งหมดนะครับ แต่ Content อาจยังไม่ HD ทั้งหมด

แต่ปัญหาคือช่อง 3 นี่ละไม่รู้จะกั๊กไปออกแต่ Analog ทำไม ก็เข้าใจว่าอยากขายรายการเพิ่ม แต่ช่อง Digital คุณยังไม่มี Content อะไรที่น่าสนใจเท่าไหร่
จะเปลี่ยน Analog <-> Digital เสาอากาศก็ไม่อำนวย แต่หวังว่าระยะยาวคงมีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ

เรื่องจะซื้อหรือไม่ซื้ออีกประเด็นนึง ผมรอคูปองก่อนค่อยซื้อก็ไม่สายครับ

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
Re: --- ด่วน!!! อย่าเพิ่งซื้อกล่องทีวีดิจิตอล นะครับ ----
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:54:52 pm »
น่าจะมีปัญหามีเพียงช่อง 3  ช่องเดียวที่ดู ช่อง 3 original ไม่ได้  วิธีแก้ก็คือเอาสาย RG6 ต่อขั้วหัวท้าย เอามาต่อ RF Out จาก กล่อง STB มาเข้า RF in ที่ TV  เวลาจะดู   ช่อง 3 original  ก็มาเปลี่ยน  remote  เป็น TV แบบเดิม

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:13:42 pm »
แล้วแต่คนชอบนะครับ

เดิมก็ติดจานดำมานานแล้ว พึ่งมาติดกล่อง digital ช่วงเดือนเมษา ตอนนั้นช่อง 3 ยังเอารายการปกติออกเป็น HD อยู่เลย

แต่เดี๋ยวนี้ ดูแต่ข่อง HD แค่ 3ช่อง คือ TPฺBS, ไทยรัฐ, PPTV  เป็นหลัก ช่องอื่นๆ แทบไม่ดูเลย

ช่อง Amarin HD ก็เริ่มมีโฆษณารายการมาบ้างแล้ว อนาคตก็คงดูช่องนี้เพิ่มอีกช่องครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 02:32:51 am »
พ่อผม ดูมวยทั้งช่อง 7 และข่อง 3
ก็เลยตัดสินใจใช้ก้างปลาเหมือนเดิม
เพราะไม่มั่นใจใน content ที่ส่งเข้า digital แล้ว

เงิน เก็บไว้ไม่เสีย ไม่เน่า
อย่ารีบซื้อแบบผม
ซื้อช้า อาจได้คูปองด้วยซ้ำ

ที่โพสต์ ก็เพราะหวังดี ห่วงใย ประชาชนครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ kokodad

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 07:55:37 am »
ต้องรอแจกไปก่อนครับ ช่อง 3 อีกไม่เกิน 6 ปี ต้องเข้าดิจิตอลแน่นอน เพราะระบบอนาล็อกจะยกเลิกทั้งหมด

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:00:02 pm »
พ่อผม ดูมวยทั้งช่อง 7 และข่อง 3
ก็เลยตัดสินใจใช้ก้างปลาเหมือนเดิม
เพราะไม่มั่นใจใน content ที่ส่งเข้า digital แล้ว

เงิน เก็บไว้ไม่เสีย ไม่เน่า
อย่ารีบซื้อแบบผม
ซื้อช้า อาจได้คูปองด้วยซ้ำ

ที่โพสต์ ก็เพราะหวังดี ห่วงใย ประชาชนครับ อิอิอิ

ช่อง7ที่กล่องดิจิตอลทีวี ก็เป็นรายการเดียวกันกับช่อง7ธรรมดานะครับ แถมเป็นเอชดีภาพคมกริบ(ต่อผ่านสายHDMI)
มีแต่ช่อง3ออริจินอลเท่านั้นที่ไม่มี
ความคิดผม..ท่านเอากล่องดิจิตอลทีวีมาต่อไว้อย่างเดิม แล้วหาซื้อสายRFมาต่อที่ช่องRF OUTจากกล่องดิจิตอลทีวี
เข้าช่องRFที่ทีวี คราวนี้ท่านก็จะสามารถรับชมได้ครบ ทั้งอนาลอกและดิจิตอล จะได้ไม่ต้องเสียเงินเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 01:35:49 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ นะครับ

ถ้าผมซื้อมาดูเอง คงหาวิธีทำให้ได้แบบนั้น
แต่ผมซื้อมาเพื่ออยากให้พ่อผม ได้ดูชัดขึ้น

พ่อผมจำรายการได้หมด

ช่อง 7 ข่าวภาคเที่ยง ในระบบดิจิตอล ไม่มีนะครับ
(วันที่ดูวันนั้น ไม่มี วันต่อมา ไม่ทราบว่า มีหรือไม่)

พ่อผมติดรายการทั้ง ช่อง 7 และ ช่อง 3 เป็นหลัก

เมื่อช่อง 3 เขาไม่เอาแล้ว
ส่วนช่องเจ็ดก็มาไม่ครบ

พ่อผมเลย ไม่ใช้อีกเลยครับ

ได้ข่าวล่าสุดว่า ช่อง 3 เตรียมออกกล่องใหม่
สำหรับดูละครช่อง 3 โดยเฉพาะ

เรียกได้ว่า ไม่ง้อ ดิจิตอลทีวีกันเลย

งานนี้ ไม่หมูแล้วครับ ดิจิตอลทีวี เกิดได้ แต่ช้าแน่นอน
จึงตั้งกระทู้แนะนำเพื่อน ๆ ว่า อย่าเพิ่งใจร้อนซื้อกล่อง
ซื้อช้า ก็ไม่เสียหาย รอฝุ่นจางเสียก่อนครับ

อีกหน่อยวิศวะกรสร้างบ้าน
คงต้องออกแบบบ้าน ให้มีห้องพระ และห้องเก็บกล่องดาวเทียม กล่องทั้งหลายแหล่ ไว้ข้าง ๆ กัน
ปีนึง ๆ ก็ผลิตกล่องกันล่อผู้ชมอย่างเรา

ผมชักหงุดหงิดกับระบบนี้แล้ว
บอลโลก ปีนึง ต้องซื้อ กล่องนึง
อีกหน่อยกล่องเต็มบ้าน

ออฟไลน์ mhoodum

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:16:47 pm »
ผมดูผ่าน TV ที่รับ Digital ได้เลย วิธีีที่ต่อ RF Out มาเข้า RF In ของ TV (ใช่เปล่า?) เลยทำไม่ได้ และไม่ต้องทำ

แต่ปัญหาคือ ช่อง 3 Analog มันรับด้วยเสาก้างปลาที่ซื้อมาใหม่ได้ห่วยแตรกมาก ขณะที่รับสัญญาณ Digital ได้อย่างแจ่มครบ 38 ช่อง
ไม่รู้ช่อง 3 จะเข้าใจปัญหานี้ไหม ถ้าอยากกั๊กช่อง Analog ไว้ก็ควรปรับปรุงการส่งสัญญาณ Analog ให้ดีด้วยครับ ไม่งั้นต้องไปเสียเงินเพื่อดูผ่าน Cable (?) มันใช่เรื่องหรือครับ เจ้านายยยย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 01:32:19 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ นะครับ

ถ้าผมซื้อมาดูเอง คงหาวิธีทำให้ได้แบบนั้น
แต่ผมซื้อมาเพื่ออยากให้พ่อผม ได้ดูชัดขึ้น

พ่อผมจำรายการได้หมด

ช่อง 7 ข่าวภาคเที่ยง ในระบบดิจิตอล ไม่มีนะครับ
(วันที่ดูวันนั้น ไม่มี วันต่อมา ไม่ทราบว่า มีหรือไม่)

พ่อผมติดรายการทั้ง ช่อง 7 และ ช่อง 3 เป็นหลัก

เมื่อช่อง 3 เขาไม่เอาแล้ว
ส่วนช่องเจ็ดก็มาไม่ครบ

พ่อผมเลย ไม่ใช้อีกเลยครับ

ได้ข่าวล่าสุดว่า ช่อง 3 เตรียมออกกล่องใหม่
สำหรับดูละครช่อง 3 โดยเฉพาะ

เรียกได้ว่า ไม่ง้อ ดิจิตอลทีวีกันเลย

งานนี้ ไม่หมูแล้วครับ ดิจิตอลทีวี เกิดได้ แต่ช้าแน่นอน
จึงตั้งกระทู้แนะนำเพื่อน ๆ ว่า อย่าเพิ่งใจร้อนซื้อกล่อง
ซื้อช้า ก็ไม่เสียหาย รอฝุ่นจางเสียก่อนครับ

อีกหน่อยวิศวะกรสร้างบ้าน
คงต้องออกแบบบ้าน ให้มีห้องพระ และห้องเก็บกล่องดาวเทียม กล่องทั้งหลายแหล่ ไว้ข้าง ๆ กัน
ปีนึง ๆ ก็ผลิตกล่องกันล่อผู้ชมอย่างเรา

ผมชักหงุดหงิดกับระบบนี้แล้ว
บอลโลก ปีนึง ต้องซื้อ กล่องนึง
อีกหน่อยกล่องเต็มบ้าน
เห็นด้วยอย่างยิ่งกับประโยคสุดท้ายครับ
เหีย..ฮ้อ(พิมพ์ตกไป แล้วแต่จะเติม) มันลอยแพลูกค้ากล่องซัน ต้องให้เติมเงิน299บาท
ตอนออกกล่องใหม่ๆ บอกว่าชมบอลโลกได้ครบทุกแมทซ์ ตอนนี้เสือกมาออกกล่องบอลโลก
ดูแล้วมันกล่องซันตัวเก่า หมดคำจะพูดครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 01:37:28 pm »
ผมดูผ่าน TV ที่รับ Digital ได้เลย วิธีีที่ต่อ RF Out มาเข้า RF In ของ TV (ใช่เปล่า?) เลยทำไม่ได้ และไม่ต้องทำ

แต่ปัญหาคือ ช่อง 3 Analog มันรับด้วยเสาก้างปลาที่ซื้อมาใหม่ได้ห่วยแตรกมาก ขณะที่รับสัญญาณ Digital ได้อย่างแจ่มครบ 38 ช่อง
ไม่รู้ช่อง 3 จะเข้าใจปัญหานี้ไหม ถ้าอยากกั๊กช่อง Analog ไว้ก็ควรปรับปรุงการส่งสัญญาณ Analog ให้ดีด้วยครับ ไม่งั้นต้องไปเสียเงินเพื่อดูผ่าน Cable (?) มันใช่เรื่องหรือครับ เจ้านายยยย
ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนครับ ถ้ากรุงเทพฯ ก็หันแผงไปใบหยกครับ เสาUHFก็น่าจะชัดนะครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 08:00:55 pm »
เราจะมีวิธีตอบโต้ไอ้พวกชอบออกกล่องใหม่ แล้วลอยแพกล่องเก่า ยังไงบ้างครับ

ผมว่า นี่มันเกินไปแล้วนะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 05:02:57 pm »
เราจะมีวิธีตอบโต้ไอ้พวกชอบออกกล่องใหม่ แล้วลอยแพกล่องเก่า ยังไงบ้างครับ

ผมว่า นี่มันเกินไปแล้วนะ
ทำ..ใจ..ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 07:29:17 am »
ตอนนี้ยังไม่ควรซื้อกล่องดิจิตอลทีวี จริง ๆ นะ
เปิดมามีแต่เพลงปลุกใจ  ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ