ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ avr pioneer vsx523k เสียงสนทนาเบา ต้องปรับยังไงครับ  (อ่าน 3273 ครั้ง)

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
ใช้ ไพ523แต่เสียงสนทนาเบาครับ กด+เพิ่มเสียงแล้วดังขึ้นจริงแต่พอมีเสียงเอฟเฟคมันยิ่งดังมากมันไม่ใช่แต่เสียงพูดที่ดัง ใครรู้บ้างครับต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนครับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: ใช้ avr pioneer vsx523k เสียงสนทนาเบา ต้องปรับยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 06:12:54 pm »
เคยเจอเหมือนกันครับ  งงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 06:15:49 pm โดย ronnawut »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: ใช้ avr pioneer vsx523k เสียงสนทนาเบา ต้องปรับยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 06:52:44 pm »
กดเข้า home menu แล้วไปดูตรง แมนนวลเซตติ้งดูอ่าครับ ว่าแต่ละ ch เลเวลเท่าไหร่มั่ง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 07:20:47 pm »
กดเข้า home menu แล้วไปดูตรง แมนนวลเซตติ้งดูอ่าครับ ว่าแต่ละ ch เลเวลเท่าไหร่มั่ง
L-1 ,R-1,C-3แต่ผมตั้งขึ้นมาเป็น+2 srกับslเท่ากันคือ-1 ส่วนsw-3ผมปรับขึนมาที่0

ออฟไลน์ Pussycat

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 12:29:24 am »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ เครื่องผมก็เป็น บางเรื่องเปิด center ถึง+6 พอเอฟเฟ็คมาลดเสียงแทบไม่ทัน
แต่พอใช้ไปซักพักเริ่มดีขึ้นเสียงพูดเริ่มมา ตอนนี้ไม่มีปัญหาอีกแล้วเปิด center แค่ 0 ก็ได้ยินชัดแล้ว คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับการเบิร์นลองเบิร์นไปซักระยะนึงก่อน

ตอนนั้นผมแก้ปัญหาโดยเข้าที่ menu ที่รีโมท  AUDIO PARAMETER ไปที่  DRC มันจะมีให้เลือก auto > max > mid > off
ลองเลือก mid หรือ max ดู มันจะช่วยไม่ให้เสียงเอฟเฟ็คดังเกินไป
หรืออีกวิธีหนึ่ง ไปที่ AUTO/ALC/DIRECT เสือก ALCจะทำให้ระดับเสียงดังเท่ากัน
 [มากมาย] [มากมาย]

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 05:37:04 am »
เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ เครื่องผมก็เป็น บางเรื่องเปิด center ถึง+6 พอเอฟเฟ็คมาลดเสียงแทบไม่ทัน
แต่พอใช้ไปซักพักเริ่มดีขึ้นเสียงพูดเริ่มมา ตอนนี้ไม่มีปัญหาอีกแล้วเปิด center แค่ 0 ก็ได้ยินชัดแล้ว คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับการเบิร์นลองเบิร์นไปซักระยะนึงก่อน

ตอนนั้นผมแก้ปัญหาโดยเข้าที่ menu ที่รีโมท  AUDIO PARAMETER ไปที่  DRC มันจะมีให้เลือก auto > max > mid > off
ลองเลือก mid หรือ max ดู มันจะช่วยไม่ให้เสียงเอฟเฟ็คดังเกินไป
หรืออีกวิธีหนึ่ง ไปที่ AUTO/ALC/DIRECT เสือก ALCจะทำให้ระดับเสียงดังเท่ากัน
 [มากมาย] [มากมาย]
+1ขอบคุณมากครับ เครื่องเพิ่งซื้อมาได้แค่อาาทิตย์กว่าๆยังใหม่มากคงต้องรอพ้นเบิรนอย่างท่านว่า

ออฟไลน์ twovy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 02:26:58 am »
อาการเสียงพูดเบาเสียงเอพเฟคดังมักเจอกันบ่อย โดยเฉพาะเวลาได้เครื่องมาใหม่ๆ เห็นถามกันเยอะ แต่พอใช้ๆไปอาการเสียงพูดเบาก็หายไป
แต่หนังบางเรื่องเสียงพูดก็เบาจริงๆครับ