ผู้เขียน หัวข้อ: ถามจริง..เรื่อง..ทำความสะอาดหน้าจอทีวี  (อ่าน 2268 ครั้ง)

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ขอโทษครับ ผมไม่เคยเห็นที่จะสอบถามวิธีดูแลหน้าจอ ให้เป็นข้อมูลที่ทำทีวีให้อยู่กับเรายาวนานสักท่าน
ว่า..เวลาทำความสะอาด ควรใช้อะไร จอนิ่มใช้แบบไหน จอแข็งใช้แบบไหน แต่ละท่านคงลืมเรื่องการรักษาดูแล
อยากขอรบกวนแอดมิน ช่วยเอาข้อนี้ไปปรึกษา กับท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุุณครับ

ออฟไลน์ ืnachapop

Re: ถามจริง..เรื่อง..ทำความสะอาดหน้าจอทีวี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 09:59:09 am »
ไม่รู้แฟนผมใช้ อะไรเช็ด นะ   เรียบมาก ไม่มีรอยเลยและคราบ ก็ไม่มีด้วย

แต่ไม่กล้าเจาะลึกครับ  เดี๋ยวต้องทำเอง   [นอน]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ถามจริง..เรื่อง..ทำความสะอาดหน้าจอทีวี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 10:26:00 am »
ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้าที่เช็ดแล้วไม่มีรอยขนแมว แบบเช็ดแว่นตาหรือ นาฬิกา  (อย่างดี) ชุบน้ำอุ่นบิดให้หมาดๆ เช็ดให้สะอาดและให้แห้งก็พอครับ และต้องปิดทีวีก่อนเช็ดนะ ปล่อยสักพักให้หน้าจอทีวีหายร้อนก่อนแล้วค่อยเช็ด น้ำยาต่างๆที่ขายในท้องตลาด เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามี [จิ้ม]ผลในระยะยาวต่อจอ lcd รึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 11:53:51 am โดย sirota »

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 11:01:23 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ
แต่ไหง..ในคู่มือที่มากับทีวี กลับบอกว่า ให้ใช้"ผงซักฟอกเจอจาง"
ผมคิดอยู่ว่ามันเป็น"กรด"มันจะไม่ทำให้จอเสียหรือครับ
ผมสังเกตุดู ทีวีSONYฝุ่นจะไม่จับหน้าจอ แต่TOSHIBAนี่เพียบเลย ก็เลยสงสัยครับ