ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแก้หน่อยครับมือใหม่ Pioneer BDP450 ค้างเวลาเปิดเครื่อง BD ก่อน เปิดAVR  (อ่าน 3642 ครั้ง)

ออฟไลน์ spipe

• *
พอดีเราซื้อเครื่องเล่น BD Pioneer BDP450 และชุด AVR ของ YAMAHA YHT299 มาครับ
เราก็ต่อตามคู่มือทุกอย่าง แต่ถ้าเราเปิดเครื่องเล่น BD ก่อนที่จะทำการเปิด AVR เครื่องเล่น BD จะค้างไปเลยครับ ไม่สามารถทำอะไรได้เลย
แต่ถ้าเราเปิด AVR ก่อน จะใช้งานทุกอย่างได้ปกติ ผมตั้งอะไรผิดหรือป่าวครับ
 [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
เเปลกดีครับ เเต่ถ้าไม่ซีเรียส ก็เปิด avr ก่อนครับ ทางเเก้ง่ายๆ เครื่องเล่นเเผ่นปกติ เสียงปกติ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ pete99

• *
ในความเข้าใจของผม...ไฟกระชากจาก AVR นะครับ
โดยปกติแล้ว..ควรเปิดเครื่องไฟฟ้าที่ใช้ไฟวัตต์สูง ๆ ก่อนอยู่แล้วนะครับ

• *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ marionew

• Flat TV member
  • *
ไม่ทราบว่าเครื่อง BD มีโหมด Quick Start Mode ไหม อาการคล้ายๆของผม แต่เครื่องผมเป็น sony s490 กับ YAMAHA YHT298 ตอนแรกนึกว่าเครื่องเสียไฟเข้าแต่เปิดไม่ติด พอลองต่อตรงโดยไม่ผ่าน AVR ก็ใช้งานได้ปกติ นั่งมึนอยู่นานเพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้ได้ปกติ นึกขึ้นได้ว่าก่อนจะเปิดไม่ติด ดันมือบอนไปปิดโหมด  Quick Start Mode ตอนแรกคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว พอลองเปิดโหมดนี้แล้วต่อกลับเหมือนเดิม ใช้ได้ปกติครับ เพื่อความแน่ใจลองปิดโหมดนี้ดูอีกที เปิดไม่ติดครับสรุปว่าสาเหตุเป็นเพราะ  Quick Start Mode 100% แต่ Pioneer ผมไม่แน่ใจครับว่าเหมือนกันไหม ลองดูครับ

• *
ไม่ทราบว่าเครื่อง BD มีโหมด Quick Start Mode ไหม อาการคล้ายๆของผม แต่เครื่องผมเป็น sony s490 กับ YAMAHA YHT298 ตอนแรกนึกว่าเครื่องเสียไฟเข้าแต่เปิดไม่ติด พอลองต่อตรงโดยไม่ผ่าน AVR ก็ใช้งานได้ปกติ นั่งมึนอยู่นานเพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้ได้ปกติ นึกขึ้นได้ว่าก่อนจะเปิดไม่ติด ดันมือบอนไปปิดโหมด  Quick Start Mode ตอนแรกคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว พอลองเปิดโหมดนี้แล้วต่อกลับเหมือนเดิม ใช้ได้ปกติครับ เพื่อความแน่ใจลองปิดโหมดนี้ดูอีกที เปิดไม่ติดครับสรุปว่าสาเหตุเป็นเพราะ  Quick Start Mode 100% แต่ Pioneer ผมไม่แน่ใจครับว่าเหมือนกันไหม ลองดูครับ

มีโหมด Quick Start Mode เหมือนกันครับ แต่เมื่อวานเราลองตามที่แนะนะ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ ปัจจุบันเลยใช้วิธีการเปิด AVR ก่อนแทนครับ
ขอบคุณครับผม