ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ตอนเปิด LED TV Sony แจ้งว่ามีอัพเดทเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ คือผมสงสัยว่า  (อ่าน 1108 ครั้ง)

ออฟไลน์ supatpit

• Flat TV member
  • *
วันนี้ตอนเปิดเครื่อง หน้าจอเตือนขึ้นว่ามีให้อัพเดทเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ
แล้วผมเลือกอัพเดทภายหลัง ผมก็ดูทีวีไปของผมเรื่อยไป
ปกติจะกดปิดที่รีโมท ไฟแสดงสถานะสีขาวก็จะดับลงไปเลย (ผมใช้รุ่น 55W804A)

แต่พอเมื่อกี้ ตอนผมปิด ไฟแสดงสถานะมันกระพริบครับ ผมก็ลองกดเปิด ภาพก็ไม่ขึ้น มันกระพริบของมันอย่างนั้น จนสักพัก มันนิ่งไป แล้วผมก็กดเปิด

ทีนี้ พอเปิดรอบนี้ ไม่มีการขึ้นแจ้งเตือนอัพเดทแล้ว

ผมเข้าไปเชคดู ก็ไม่มีเฟิร์มแวร์ให้โหลด

ผมสงสัยว่า
1. ตอนผมกดปิดจอ แล้วไฟกระพริบ นั่นคือการอัพเดทของมันหรือเปล่าครับ ทั้งๆที่ผมเลือกอัพเดทภายหลัง หรือระบบมันอัพเดทให้ตอนปิดเครื่อง
2. ตอนไฟกระพริบๆอยู่ ผมไปกดปุ่มปิด/เปิด จากรีโมท ย้ำๆ มันจะส่งผลอะไรต่อเครื่องไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
มุมมองผม TV ไม่ใช่คอมฯครับ การอัพเดทต้องระวังอัพผิดต้องถึงศูนย์เหมือนโทรศัพท์จอสีสมัยก่อน ต้องส่งศูนย์ลงเฟิมร์มแวร์ใหม่ทีเดียว ถ้าต่อเน็ตไว้ตลอดมันก็เหมือนกับการอัพเดทแอนตี้ไวรัสนั่นแหละครับมีเวอร์ชั่นใหม่ก็ฟ้อง แต่จะ ยอมรับ, ไว้ก่อน, ยกเลิก ก็อยู่ที่คนออกแบบล่ะครับว่าเขียนโปรแกรมมาดีไหม คอมฯลงวินโดว์ใหม่เองก็ได้ TV ไม่มีซอฟแวร์ตรงนี้ ผมว่าถ้ามันฟ้องมีเวอร์ชั่นใหม่ ยอมรับ ให้มันอัพไปเถอะครับผิดพลาดค่อยเคลมแจ้งประกันศูนย์ไปถ้าอยู่ในประกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 09:59:07 pm โดย ManTech »

ออฟไลน์ numgamer

• Flat TV member
  • *
ของผมรุ่น 904 กดปิดเครื่อง แต่ยังไม่ถอดปลั๊กมันจะ update ให้ตอนนั้นอะครับ

ตอนมันอัพครั้งแรกผมก็ตกใจเหมือนกัน ผมกดอัพเดททันที แล้วรอไปสักพักใหญ่ๆก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น กดเข้าอะไรไม่ได้เลย กดปิดก็ไม่ได้  เลยตัดสินใจดึงปลั๊กออกมาเลย
พอเปิดใหม่มันก็ถามว่าจะอัพเดทเลยมั้ย ผมเลยกดอัพทีหลังแล้วก็เปิดเครื่องใช้งานไป แล้วก็ปิดเครื่อง แต่ยังไม่ได้ถอดปลั๊ก สักพักมาเปิดเครื่องมันขึ้นว่าอัพเดทเรียบร้อยแล้ว