ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ cth จอมืด หาสาเหตุไม่เจอ มึนมากครับ  (อ่าน 2229 ครั้ง)

ออฟไลน์ redta

• Flat TV member
  • *
ติดแบบชาย 3 ครับ เครื่องที่มีปัญหาเป็นเครื่องที่บ้านน้องชายที่อยู่ติดกัน อยู่ดี ๆ ก็จอมืดไป ขึ้นว่า no signal
1 ผมลองเอาเครื่องที่บ้านน้องชาย มาลองเปิดที่บ้านผม ปรากฏว่าดูได้ปกติ
2 พอลองเอาเครื่องที่บ้านผมที่ดูได้ปกติ ไปลองเปิดที่บ้านน้องชาย ปรากฏว่าจอมืดขึ้น no signal
3 ผมคิดว่าเป็นที่สาย hdmi ก็เลยลองเอาสายของผมที่ใช้อยู่ไปลองเสียบที่ทีวีน้องชาย ปรากฏว่าจอมืดขึ้น no signal เหมือนเดิม
4 ทีนี้เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ทีวี ก็เลยลองยกเครื่อง บลูเรย์ที่บ้านไปลองเสียบทีวีบ้านน้องชาย ปรากฏว่า ดูได้ปกติ แสดงว่าทีวีก็ปกติ
5 ก็เลยไปดูที่ ไดเส็ค เข้า 1 ออก 3 ลองสลับสายเปลี่ยนช่องเสียบดูปรากฏว่า ไม่ว่าจะสลับสายไปเสียบช่องไหน เครื่องที่บ้านผมก็ดูได้ทุกช่อง
ส่วนทีวีที่บ้านน้องชายก็มืดทุกช่องเหมือนเดิม

รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราห์สาเหตุ และวิธีแก้ไขหน่อยครับ เพราะปกติถ้าสายสัญญาณเสียบไม่ดี หรือเสีย หรือมีปัญหา
อย่างน้อยหน้าจอน่าจะขึ้นรูป โลโก้ของ cthหรือหน้าจอเป็นสีฟ้า มีชื่อช่องรายการแต่ไม่มีภาพ
แต่นี่ไม่มีภาพอะไรมาเลยขึ้ no signal อย่างเดียวเลย
ขอบคุณครับ
ปล.เมื่อสักครู่พิมพ์ส่งไปรอบนึงแล้ว แต่โพสต์ไม่ติด ถ้ากระทู้ซ้ำขออภัยด้วยครับ

[เศร้า]

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: ช่วยด้วยครับ cth จอมืด หาสาเหตุไม่เจอ มึนมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 02:55:56 pm »
ถ่ายรูปอุปกรณ์บ้านที่มีปัญหาดูไม่ได้ ทั้งหมดมาให้ดูหน่อยครับ เอาหลายๆมุมมอง เขียนข้อความกำกับมาด้วยครับ และที่สำคัญจดเฟิร์มแวร์ทั้งสองเครื่องมาให้ด้วยครับ Ver. ?