ผู้เขียน หัวข้อ: มึนงง กับ CEN GRAND 5i-380 ครับไม่รู้จะทำยังไง  (อ่าน 18292 ครั้ง)

ออฟไลน์ phong_ch

• Flat TV member
  • *
Re: มึนงง กับ CEN GRAND 5i-380 ครับไม่รู้จะทำยังไง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 01:34:58 pm »
อ้าวกลายเป็นTVไม่ได้มาตรฐานซะงั้น   [ปาดเหงื่อ]

นั่นดิครับ ผมลองเอาไปต่อ กับ TV LG ของน้องชายก็มีสัญญาณ เล่นได้ปกติ
ตอนซื้อ ที่ ดิจิไลพ์ พันทิพ เครื่องที่ร้านก็ LG ก็เล่นได้ปกติ

[โขก]

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
Re: มึนงง กับ CEN GRAND 5i-380 ครับไม่รู้จะทำยังไง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 05:20:26 pm »
ไม่ใช่หรอกฝ่ายซัพพอร์ต Cen Grand มันมั่ว.. เชื่อผมเดี๋ยวอัพเฟิร์มแวร์ Cen Grand ไปเรื่อยๆ ณ จุดๆนึง Cen Grand,TV,สาย HDMI เดิมทุกอย่าง จะกลับมาใช้งานปกติครับ ผมเชื่อว่าอัพเฟิร์มแวร์ฝั่ง HD Player มีผลมากกว่าครับ ฝั่ง TV จากที่ผมใช้ LG 55LM6200 อยู่ มันอัพเฟิร์มแวร์เพื่ออัพเดท Smart TV+แอฟที่พรีโหลดมาด้วยมากกว่าครับ ไม่ได้แก้ปัญหา/บัคระบบอะไรของ TV เท่าไหร่ TV ผมปรับระบบแทรกเฟรมเกินระดับ 2 ก็มีอาการภาพโกสขึ้นมาบ้างแล้วครับ อัพเฟิร์มแวร์กี่ทีก็เป็นอยู่ไม่เห็นหายครับ -*-

แต่ในเคสของท่านไม่รู้ท่านจะรอเฟิร์มแวร์ Cen Grand ไหวไหมนะครับ ในเคสของผมพอดีรีซีฟเวอร์ดาวเทียมเครื่องนั้นไม่ใช่ของผมครับเลยไม่ได้ใช้>ไม่มีปัญหา แต่ต่อมาหลายเดือนมากๆ เจ้าของเค้าเอารีซีฟเวอร์ดังกล่าวมาให้ผมอัพเฟิร์มแวร์ซึ่งอยู่ดีๆมันก็ใช้ได้ขึ้นมาตามที่เล่าให้ฟังครับ ซึ่งตอนนั้นผมใช้ LCD 40" TCL อยู่ซึ่งไม่น่ามีเฟิร์มแวร์และผมคงไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์ TV แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 05:23:16 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ OPTIMUS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 07:34:19 pm »
ผมต่อกับโซนี่ 904 954 ปกติครับ งงด้วยคน

เพิ่มเติม ผมใช้สาย ไม่ได้รับอนุญาต hdmi-1 กับvelocita I
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2014, 05:23:29 am โดย OPTIMUS »

ออฟไลน์ siamthailand

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:33:05 pm »
ลองหาสาย hdmi มาเปลี่ยน ยัง ครับ

ผมเคย เจอ กับ xtreamer พอเปลี่ยนสาย ภาพมา เสียง มา เเต่ ลองหลายเส้น
ลองดูครับ เผื่อ มัน จะเลือก สาย [หื่น]

ออฟไลน์ kerkung

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 11:10:44 am »
เพิ่มเติมครับ

ผมได้เมลล์ไปสอบถาม Cengrand ที่จีนมาครับ
Hi... cen grand support
I come from Thailand.
I brought cen-grand 5i-380 yesterday and found that it can not play with LED samsung ua40es6600
What should i do?
If i wait new firmware it will solve, will it?
Thank,

ผมบอกประมาณว่าผมซื้อสินค้าแล้วมันปัญหาผมควรทำอย่างไรดี จะรอเฟิมแวร์แล้วมันจะแก้ไหนได้ไหม

สิ่งที่เค้าตอบกลับมาครับ

Hi:
We have identified: part TV model of Samsung, Panasonic, LG  , the voltage of HDMI HOT PLUG  is lower than that of the HDMI standard, resulting in 5i-380 cannot detect them. We have modified the program to adapt to them, please contact the local dealer to replace the new program for you. Note: update need professional tools.
If your TV set is normal use, you do not need to update.

เค้าบอกว่าทีวีที่พบจะมี Samsung LG Pana ซึ่ง volt ของปลั๊กต่อเหล่านี้ไม่ได้มาตรฐาน HDMI ทำให้ 5i-380 หาไม่เจอ ทั้งนี้เค้าได้แก้ไขโปรแกรม (โปรแกรมอะไรไม่รู้นะครับ) แล้วให้เราติดต่อกับผู้ขาย (Digi life) เพื่อแก้ไขให้เป็นโปรแกรมใหม่ จะทำให้เล่นได้ 
Note: update need professional tools. แต่ตอนท้ายมีคำนี้มาเค้าบอกว่าการอัพเดตต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทาง ทำให้ผมไม่รู้ว่าทางผู้ขาย (Digil life) จะแก้ได้ไหม

วันนี้ผมเลยลองโทรไปถามทาง Digilife ฟอจูนมา ทางนั้นเค้ายังไม่รู้เรื่องครับ เค้าบอกเด่วขอถามนายใหญ่ก่อน ถ้ามีอะไรอัพเดตเดี๋ยวผมมาเล่าให้ฟังครับ

สรุปครับ

ถ้ามี AVR โดยต่อเข้า AVR ก่อน แล้วเอาสายจาก AVR เข้าทีวีก็ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าต่อตรงกับทีวียี่ห้ออื่นดูได้ครับ จะเป็นเฉพาะ SS LG pana บางรุ่นเท่านั้น

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 01:02:43 am »
เพิ่มเติมครับ

ผมได้เมลล์ไปสอบถาม Cengrand ที่จีนมาครับ
Hi... cen grand support
I come from Thailand.
I brought cen-grand 5i-380 yesterday and found that it can not play with LED samsung ua40es6600
What should i do?
If i wait new firmware it will solve, will it?
Thank,

ผมบอกประมาณว่าผมซื้อสินค้าแล้วมันปัญหาผมควรทำอย่างไรดี จะรอเฟิมแวร์แล้วมันจะแก้ไหนได้ไหม

สิ่งที่เค้าตอบกลับมาครับ

Hi:
We have identified: part TV model of Samsung, Panasonic, LG  , the voltage of HDMI HOT PLUG  is lower than that of the HDMI standard, resulting in 5i-380 cannot detect them. We have modified the program to adapt to them, please contact the local dealer to replace the new program for you. Note: update need professional tools.
If your TV set is normal use, you do not need to update.

เค้าบอกว่าทีวีที่พบจะมี Samsung LG Pana ซึ่ง volt ของปลั๊กต่อเหล่านี้ไม่ได้มาตรฐาน HDMI ทำให้ 5i-380 หาไม่เจอ ทั้งนี้เค้าได้แก้ไขโปรแกรม (โปรแกรมอะไรไม่รู้นะครับ) แล้วให้เราติดต่อกับผู้ขาย (Digi life) เพื่อแก้ไขให้เป็นโปรแกรมใหม่ จะทำให้เล่นได้ 
Note: update need professional tools. แต่ตอนท้ายมีคำนี้มาเค้าบอกว่าการอัพเดตต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทาง ทำให้ผมไม่รู้ว่าทางผู้ขาย (Digil life) จะแก้ได้ไหม

วันนี้ผมเลยลองโทรไปถามทาง Digilife ฟอจูนมา ทางนั้นเค้ายังไม่รู้เรื่องครับ เค้าบอกเด่วขอถามนายใหญ่ก่อน ถ้ามีอะไรอัพเดตเดี๋ยวผมมาเล่าให้ฟังครับ

สรุปครับ

ถ้ามี AVR โดยต่อเข้า AVR ก่อน แล้วเอาสายจาก AVR เข้าทีวีก็ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าต่อตรงกับทีวียี่ห้ออื่นดูได้ครับ จะเป็นเฉพาะ SS LG pana บางรุ่นเท่านั้น
กำลังรอเฟิร์มแวร์แก้ไขตรงจุดนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมลองกับทีวีทุกสาขารวมกัน 20 เครื่อง ทุกรุ่นเปิดติดหมดครับ คาดว่าอาจจะมีปัญหากับ SmartTV เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 08:42:42 am »
สรุปครับ

เห็นไหมครับ ใครไม่เคยเจอก็ยากที่จะเข้าใจว่า "HDMI เหมือนจะง่ายแต่จริงๆยาก" โดยส่วนตัวจึงเลือกใช้สาย HDMI ที่คุณภาพดี-ได้มาตราฐานเสมอ หากเกิดปัญหาภาพไม่ขึ้นจะได้ทราบว่ามาจากปัญหาเฟิร์มแวร์ของอุปกรณ์ครับ แต่..เท่าที่ผมเคยเจอก็มีเคสที่ผมยกขึ้นมาเคสเดียวนะครับ ตอนหลังมาก็ไม่เคยเจออีกเลยครับ คือ..มันก็ยากอยู่นะครับที่จะเจอปัญหาเฟิร์มแวร์อุปกรณ์ต้นทาง-ปลายทางไม่เข้ากันน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 11:06:19 pm »
ทาง CenGrand ส่งอะหลั่ยตัวนึงมาให้เปลี่ยนครับ คาดว่าอาทิตย์หน้าน่าจะมาถึง รบกวนคุณ kerkung นำเครื่องมาให้อุปกรณ์ชิ้นนี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kerkung

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 08:43:00 am »
ทาง CenGrand ส่งอะหลั่ยตัวนึงมาให้เปลี่ยนครับ คาดว่าอาทิตย์หน้าน่าจะมาถึง รบกวนคุณ kerkung นำเครื่องมาให้อุปกรณ์ชิ้นนี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ ผมต้องไปเปลี่ยนที่สาขาไหนหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 11:00:34 am »
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ จะเอาเข้าไปเปลี่ยนเหมือนกัน ผมซื้อที่ สาขาพันทิพ เอาไปที่นั่นได้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 02:21:55 pm »
มาที่พันทิพสะดวกกว่าครับ รบกวนขอเบอร์โทรหลังไมค์ด้วยครับ ของมาจะได้โทรไปแจ้งครับ

ออฟไลน์ j09

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:56:55 am »
ซื้อ cen grand 5i - 380 ที่ Digilife ฟอร์จูนทาวน์ วันอาทิตย์ที่ 15/06/2014  มาต่อตรงกับ LG690T ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง, ต่อผ่าน yamaha YHT-296 มีภาพแต่ไม่มีเสียง  (ถ้าต่อกับ TV SONY หากต่อตรงหรือต่อผ่าน YHT - 296 มีภาพและเสียงครับ) แจ้งปัญหากับร้านค้าแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ตอนนี้รอทางร้านติดต่อกลับ เบื้องต้นทางร้านบอกอาจต้องยกเครื่องไปเพิ่มอุปกรณ์บางอย่าง...ยังไงก็ขอขอบคุณการบริการที่ดี ๆ จากทาง Digilife ด้วยครับ

ปล.ลองเล่นไฟล์ 3D ต่อผ่าน YHT-296 เข้า TV  LG690T ภาพที่ได้ไม่เป็น 3D ครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 06:21:30 pm »
ซื้อ cen grand 5i - 380 ที่ Digilife ฟอร์จูนทาวน์ วันอาทิตย์ที่ 15/06/2014  มาต่อตรงกับ LG690T ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง, ต่อผ่าน yamaha YHT-296 มีภาพแต่ไม่มีเสียง  (ถ้าต่อกับ TV SONY หากต่อตรงหรือต่อผ่าน YHT - 296 มีภาพและเสียงครับ) แจ้งปัญหากับร้านค้าแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ตอนนี้รอทางร้านติดต่อกลับ เบื้องต้นทางร้านบอกอาจต้องยกเครื่องไปเพิ่มอุปกรณ์บางอย่าง...ยังไงก็ขอขอบคุณการบริการที่ดี ๆ จากทาง Digilife ด้วยครับ

ปล.ลองเล่นไฟล์ 3D ต่อผ่าน YHT-296 เข้า TV  LG690T ภาพที่ได้ไม่เป็น 3D ครับ
ชุดอุปกรณ์มาถึงแล้วครับ รอเฟิร์มแวร์กับ Howto นิดนึงครับ

ออฟไลน์ j09

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 06:54:42 pm »

ชุดอุปกรณ์มาถึงแล้วครับ รอเฟิร์มแวร์กับ Howto นิดนึงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ j09

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:32:43 am »
ซื้อ cen grand 5i - 380 ที่ Digilife ฟอร์จูนทาวน์ วันอาทิตย์ที่ 15/06/2014  มาต่อตรงกับ LG690T ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง, ต่อผ่าน yamaha YHT-296 มีภาพแต่ไม่มีเสียง  (ถ้าต่อกับ TV SONY หากต่อตรงหรือต่อผ่าน YHT - 296 มีภาพและเสียงครับ) แจ้งปัญหากับร้านค้าแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ตอนนี้รอทางร้านติดต่อกลับ เบื้องต้นทางร้านบอกอาจต้องยกเครื่องไปเพิ่มอุปกรณ์บางอย่าง...ยังไงก็ขอขอบคุณการบริการที่ดี ๆ จากทาง Digilife ด้วยครับ

ปล.ลองเล่นไฟล์ 3D ต่อผ่าน YHT-296 เข้า TV  LG690T ภาพที่ได้ไม่เป็น 3D ครับ
ขอบคุณครับ

25/06/2557  สามารถเล่นกับ Smart TV (LG690T) ได้แล้วนะครับ ทั้งต่อตรงเข้า TV หรือต่อผ่าน AV (Yamaha 296T) ทดสอบ 3D ภาพที่ได้ก็เป็น 3D ครับ... แต่มองไม่เห็น External Harddisk 3.5" ขนาด 3 TB (Seagate Backup Plus)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 08:34:15 am โดย j09 »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:54:19 am »
ซื้อ cen grand 5i - 380 ที่ Digilife ฟอร์จูนทาวน์ วันอาทิตย์ที่ 15/06/2014  มาต่อตรงกับ LG690T ไม่มีภาพ ไม่มีเสียง, ต่อผ่าน yamaha YHT-296 มีภาพแต่ไม่มีเสียง  (ถ้าต่อกับ TV SONY หากต่อตรงหรือต่อผ่าน YHT - 296 มีภาพและเสียงครับ) แจ้งปัญหากับร้านค้าแล้ว แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ตอนนี้รอทางร้านติดต่อกลับ เบื้องต้นทางร้านบอกอาจต้องยกเครื่องไปเพิ่มอุปกรณ์บางอย่าง...ยังไงก็ขอขอบคุณการบริการที่ดี ๆ จากทาง Digilife ด้วยครับ

ปล.ลองเล่นไฟล์ 3D ต่อผ่าน YHT-296 เข้า TV  LG690T ภาพที่ได้ไม่เป็น 3D ครับ
ขอบคุณครับ

25/06/2557  สามารถเล่นกับ Smart TV (LG690T) ได้แล้วนะครับ ทั้งต่อตรงเข้า TV หรือต่อผ่าน AV (Yamaha 296T) ทดสอบ 3D ภาพที่ได้ก็เป็น 3D ครับ... แต่มองไม่เห็น External Harddisk 3.5" ขนาด 3 TB (Seagate Backup Plus)

ทำยังไงถึงเล่นได้แล้วครับ คุุณ j09

ออฟไลน์ j09

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:17:35 am »

ขอบคุณครับ

ทำยังไงถึงเล่นได้แล้วครับ คุุณ j09

Digilife ฟอร์จูน เปลี่ยนอุปกรณ์ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 11:21:53 am โดย j09 »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:53:58 pm »
ตอนนี้ทุกเครื่องที่จำหน่ายภายในร้านสามารถใช้กับ SmartTV ได้แล้วนะครับ