ผู้เขียน หัวข้อ: Pana P50x60T Plasma HDMI พัง  (อ่าน 2254 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonjaja007

• *
Pana P50x60T Plasma HDMI พัง
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 02:36:41 pm »
อาการเป็นแบบนี้  ซื้อมาใช้ได้ 5เดือน

ทีวีผม ต่อกับ กล่อง Psi o2 โดยใช้สายHDMI เดิมที่ติดมากับเครื่อง ต่อกับทีวี ใช้ช่อง HDMI 1

และต่อกับ เครื่องเล่น บูเลย์   โดนใช้สายHDMI ที่ติดมากับเครื่อง ต่อกับทีวีที่ช่องHDMI 2

เรื่องมีอยู่ว่า   เวลาผมเปิดไฟห้องครัว  ไฟห้องครัวนี้จั้ม ใหม่   พอเปิดไฟห้องครัว เวลาไฟกระพริบตอนจะติด   เวลาดูทีวีอยู่ เกิดอาการ ภาพกระตุกแล้วก็ปกติ ตอนไฟติด

แล้วครับ   ผมไม่รุ้เป็นเพราะไฟห้องครัวหรือป่าว เพราะเปิดที่อื่นไม่เป็น ตามช่างมาดู อาการหายไปประมาณ 1เดือนแล้วกลับมาเป็นอีก

ทีวีเสียบกับปลั๊ก 3ตา รวมกับเครื่องเล่น psi แล้วก็เครื่องเล่น บูเลยครับ  ภาพกระตุกสักพัก ตอนนี้ บอร์ด HDMI พังแล้วครับทั้ง 2ช่องเลย

ทีวีอีกเครื่องก็เป็นครับ ชั้นล่างเหมือนกัน ไม่รุ้เป็นที่ตรงไหนใครเคยเป็นแนะนำทีครับ

อยากแน่ใจว่า สาเหตุนี้เป็นเพราะอะไรครับ

1 สายHDMI ไม่ดี
2 ช่างไฟจั้มไฟ ผิด (ห้องครัว )
3 เสียบปลั๊กทีวี เครื่องเล่น psi บูเลย์ รวมกันในปลั๊ก 3ตา

ช่างมาดูบอก บอร์ด HDMI เสีย ต้องเปลี่ยนใหม่     ถ้าช่างมาซ่อมบอก รอ1อาทิตย์ไม่

เกินนี้   ครบอาทิตย์ โทรไปถาม 0pana บอก 1เดือน   ช่างที่มาซ่อม ทางบริษัท จ้างซัฟ มาทำใช่หรือป่าวครับ เพราะเห็นบอกได้อะไหล่แล้วจะ ส่งให้ ทาง

ช่างของบริษัท.....อะไรนี้ละมารับแล้วจะโทรหาลูกค้าเอง   งงจริงๆ  เปลี่ยน บอร์ด HDIM ข้างนอก แพงไหม ครับ จะทันดูบอลโลกไหมนี้เฮ้อเพลีย

ขอบคุณครับ