ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดโฮมเธียเตอร์ เล็กๆคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ(ตอนนี้ไม่อายคัยแล้วคับ)  (อ่าน 86881 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiyanan

• Flat TV member
  • *
ผมมี Onkyo TX NR-5008 (AVR รุ่น TOP) กล่อง,โฟมและ อุปกรณ์ครบ

ขอปล่อยทึ่ 45,000 บาท สนใจติดต่อ chai042 : 086-4563395 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ plenissan

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้ผมไปจัดชุดใหม่ มาแล้วคับ
AVR Yama 3010
Polk A 7
Polk A 6
Dune Base 3D
 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
มารอดูรูป Update ครับ

ออฟไลน์ Zack

ตามมารอดูรูปเต็มชุดล่าสุด อิอิ  [หื่น]

ออฟไลน์ barber000777

ตอนนี้ผมไปจัดชุดใหม่ มาแล้วคับ
AVR Yama 3010
Polk A 7
Polk A 6
Dune Base 3D
 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

[yes]

• **
เอารูปมาให้ชมกันคับ  [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] ติชมกันได้คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:58:02 am โดย plenissan »

ลองย้ายซับไปไว้ที่ข้างผนังห้อง เผื่อเสียงจะดีขึ้น  หรือสายซับยาวไม่พอ  [กระโดด]

ออฟไลน์ supercup

แอมป์อยู่ใกล้กับลำโพงเซ็นเตอร์  แอมป์จะระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ  อาจจะหาขาตั้งลำโพงเซ็นเตอร์โดยเพราะมาใช้ในอนาคตก็ช่วยได้แถมยังสวยด้วย [ปลื่ม]

เอารูปมาให้ชมกันคับ  [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] ติชมกันได้คับ

โอ้ววว สวยงามจริงๆ  [รัก]

อันนี้ขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติมนะครับ ไม่โกรธกันน้าาา อิอิ (ย้ำว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)

วาดรูปแบบมุมมองจากด้านบนลงมาไว้ให้ครับ จะได้ดูง่ายๆ

1. ย้าย Sub จาก 1 ย้ายไป 2 ตามรูปเลย ไปชิดผนังด้านหลังทางมุมขวาห้องเลยครับ แต่อย่าให้ติดผนังเกินไปนะ เว้นด้านหลังกับข้างไว้ด้วย
2. เอาลำโพงด้านขวา เลข 3 วางไว้หน้าซับไปเลยครับ เขยิบมาหน้าโต๊ะด้วย(แบบในรูปของท่านเลย) เนื่องจากพื้นที่มันบังคับ ไม่ต้องกลัวว่าซับจะทำงานไม่เต็มที่ เอาแค่แรงสั่นกับกระแทกของซับพอครับ
3. ขยับลำโพงซ้าย เลข 4 มาวางให้สมดุลกันระหว่างซ้ายขวาตอนนั่งฟังเลยครับ อย่าขยับไปทางซ้ายมากเกิน แล้วก็ขยับไว้หน้าโต๊ะเหมือนด้านขวา ไม่ต้องกลัวประตูเปิดไม่ได้ เพราะลำโพงมันไม่ได้อยู่ระนาดเดียวกับโต๊ะทีวี มันอยู่หน้าโต๊ะ ดังนั้นด้านหลังลำโพงยังว่างอยู่
4. หาโต๊ะเตี้ยๆ(ย้ำว่าเตี๊ยๆนะ)เล็กๆมาวางไว้หน้าโต๊ะทีวี หรือจะเป็นแผ่นไม้อัดหนาๆมาวางหน้าโต๊ะตรงกลางก็ได้ แล้วเอา AVR มาวางบนที่ตำแหน่งเลข 5 แทนเลยครับผม
5. จากนั้นก็จัดการจูนเสียงใหม่ (ใช้ mic จูนเอาก็ได้) เป็นอันเสร็จครับ อิอิ

ประมาณนี้ครับ วางง่ายๆแบบนี้ไปก่อน เพราะพื้นที่ห้องมันบังคับ แฮะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 04:49:05 pm โดย Zack »

• **

โอ้ววว สวยงามจริงๆ  [รัก]

อันนี้ขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติมนะครับ ไม่โกรธกันน้าาา อิอิ (ย้ำว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)

วาดรูปแบบมุมมองจากด้านบนลงมาไว้ให้ครับ จะได้ดูง่ายๆ

1. ย้าย Sub จาก 1 ย้ายไป 2 ตามรูปเลย ไปชิดผนังด้านหลังทางมุมขวาห้องเลยครับ แต่อย่าให้ติดผนังเกินไปนะ เว้นด้านหลังกับข้างไว้ด้วย
2. เอาลำโพงด้านขวา เลข 3 วางไว้หน้าซับไปเลยครับ เขยิบมาหน้าโต๊ะด้วย(แบบในรูปของท่านเลย) เนื่องจากพื้นที่มันบังคับ ไม่ต้องกลัวว่าซับจะทำงานไม่เต็มที่ เอาแค่แรงสั่นกับกระแทกของซับพอครับ
3. ขยับลำโพงซ้าย เลข 4 มาวางให้สมดุลกันระหว่างซ้ายขวาตอนนั่งฟังเลยครับ อย่าขยับไปทางซ้ายมากเกิน แล้วก็ขยับไว้หน้าโต๊ะเหมือนด้านขวา ไม่ต้องกลัวประตูเปิดไม่ได้ เพราะลำโพงมันไม่ได้อยู่ระนาดเดียวกับโต๊ะทีวี มันอยู่หน้าโต๊ะ ดังนั้นด้านหลังลำโพงยังว่างอยู่
4. หาโต๊ะเตี้ยๆ(ย้ำว่าเตี๊ยๆนะ)เล็กๆมาวางไว้หน้าโต๊ะทีวี หรือจะเป็นแผ่นไม้อัดหนาๆมาวางหน้าโต๊ะตรงกลางก็ได้ แล้วเอา AVR มาวางบนที่ตำแหน่งเลข 5 แทนเลยครับผม
5. จากนั้นก็จัดการจูนเสียงใหม่ (ใช้ mic จูนเอาก็ได้) เป็นอันเสร็จครับ อิอิ

ประมาณนี้ครับ วางง่ายๆแบบนี้ไปก่อน เพราะพื้นที่ห้องมันบังคับ แฮะๆ
ขอบคุณคับ จะลองทำดูน่ะคับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• **
จัดวางลำโพงแบบใหม่แล้วคับ เสียงก็โอเค อยู่น่ะคับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ช่วยกันติชมมาน่ะคับ ความรู้น้อยคับ ต้องค่อยๆขยับคับ ค่อยเป็นค่อยไปคับ ทุนน้อย  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:11:19 pm โดย plenissan »

ระยะห่างของSub กับผนังห้อง ด้านข้างและหลัง ไม่ควรเท่ากัน [เปล่า]

คู่หน้าวางห่างกันมากหน่อย เสียงการแยกแยะจะดีกว่านะ

วางคู่หน้า ขวางประตูไม่กลัวเดินชนเหรอ

วางคู่หน้า ขวางประตู มันจะทำให้ฮวงจุ้ยไม่ดีครับ (อันนี้มั่วเอง อย่าเชื่อ) [เขย่า]

ออฟไลน์ nattha sasa

ส่วนตัวผม sub ว่างตรงนั้นนะดีแล้ว  จูนให้เข้าคู่หน้า ให้ได้ก็พอ  ส่วนคู่หน้า ว่างยังไง บอกไม่ได้ต้องฟัง เคาะให้เป็น ....

• **
ตอนนี้ จัดวาง AVR ใหม่แล้ว คับ (ชั้นวาง AVR 450 บาท ให้ช่างแถวๆบ้านทำให้คับ ) ยินดีรับคำติชม  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 11:42:39 am โดย plenissan »

ตอนนี้ จัดวาง AVR ใหม่แล้ว คับ (ชั้นวาง AVR 450 บาท ให้ช่างแถวๆบ้านทำให้คับ ) ยินดีรับคำติชม  [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

งดงามครับ จัดใหม่แล้วดูสะอาดตาขึ้นเยอะ เอา AVR มาวางข้างนอกนี่ดีแล้วครับ จะได้ระบายความร้อนได้ดี
ส่วนซับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงจากซับต้องลงลึกลงต่ำแบบลงตัว ก็วางไว้ที่เดิมนี่แหละครับ ได้ความสวยงามกับสบายตา
แต่ถ้าซีเรียสเรื่องเสียง รายละเอียดเสียงต้องมาก่อนสิ่งอื่นใด ก็เอาซับมาไว้ข้างหน้าเหมือนเดิมก่อนหน้านี้ ข้างๆ AVR ก็ได้นะครับ แล้วลองไล่เสียงดูว่ามันโอเคมั้ย
แต่ส่วนตัวผมชอบวางซับไว้ทางขวาไกลๆมากกว่า ให้ได้ Deep Bass ย่านเบสเสียงต่ำมาพอ ไม่อยากได้ impact จาก Sub แรงๆ เพราะใจสั่นเกิน 555 แต่ถ้าชอบแนวเสียงซับกระแทกหนักๆก็เอามาวางไว้ข้างหน้าก็ได้นะ อิอิ

• **
จัดห้องใหม่คับ ปูพรมเลยคับคราวนี้  [หื่น] [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 11:39:03 am โดย plenissan »

• **
ผมได้สาย HDMI PALIC 2.0 ของเล่นใหม่คับ ราคาไม่แรง แต่คุณภาพ กับ เสียงนี้ ผมว่ามันเกินค่าตัวคับ ผมให้อยากให้เพื่อนลองใช้กันดูน่ะคับ สำหรับคนที่ทุนน้อยเหมือนผมน่ะคับ ภาพ กับ เสียง ถือว่าดีคับ   อิอิอิ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 09:48:03 am โดย plenissan »

ออฟไลน์ phurid

• Flat TV member
  • *