ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ขั้วต่อลำโพงหัก หมุนแล้วเกลียวไม่เข้ายึดสายไม่ติด ตามรูป  (อ่าน 3287 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chakaphorn

• Edge LED TV member
คือตรงขั้วแดงครับ มีปัญหาคือพอใส่สายทองแดงเข้ารูแล้วหมุน มันไม่เข้าครับ มันคลอนๆ โยกได้ สงสัยมันมีตัวเมียข้างในอาจจะหลุดหรือป่าวครับ แต่เอามือกดเข้าไปมีเสียงเพลงออก แต่พอปล่อยมือมันก็ดับครับ   รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ

ผมไม่กล้าแกะมาดู  มันต้องใช้หกเหลี่ยมไขนะครับ ไม่มีความรู้เลยครับ

1. ผมต้องยกไปซ่อมร้านทั่วไปได้ไหมครับ  เปลี่ยนทั้งชุดยกแผงอย่างดีเลย แพงไหมครับ หรือเปลี่ยนอะไหล่ตัวขั้วอย่างเดียว ราคาเท่าไรครับ
2.หรือว่าสามารถเปลี่ยนเองได้  แนะนำร้านอะไหล่ของดีๆ ตรงไหนครับ และเปลี่ยนอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
 ข้างในน่าจะมีตัวเมีย  มันหลวมไปกระมังครับ   ท่านออกแรง  ไขสกรูว์  ออกมาดู  ขันให้แน่นด้วยประแจและคีม.........อาจไม่ต้องเสียสักบาทครับ

ถอดยังไงหรอครับ  หกเหลี่ยมหรือใช้ประแจเบอรอะไร

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ท่านต้องมีประแจหกเหลี่ยมครับ...(ตลาดนัดมีเยอะแยะ)

........ลองสังเกตุสี่มุม  ที่แผงขั้วลำโพง   สกรูว์ที่ใช้ขันปล่อยเข้าไปในเนื้อไม้ของตู้   จะเป็นหกเหลี่ยมหัวจม

ขั้วลำโพงแบบนี้  ตัวโครงสร้าง  จะเป็นแกนสอดในรูปแผงพลาสติค
แกนที่ว่า เป็นโลหะกลึง ชุบทอง.....เป็นเกลียวนอก   ก็ต้องมีแหวน / นัทตัวเมียขันล็อคจากข้างในครับ

นัทอาจต้องใช้ ประแจไม่ใหญ่ ปากตายเบอร์ 6,7,8 ประมาณ ไม่เกินนี้ครับ   จับขันจากด้านใน

ไม่ได้เห็นของจริงด้วยก็ขออนุญาตเล่าจากสิ่งที่พบเจอมานะครับ

ขอบคุนมากครับ เด่วผมจะลองดู 

มันต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหม  สายลำโพงกับขั้วมัน เวลาผมถอดแผง

ขอบคุนมากครับ เด่วผมจะลองดู  

มันต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหม  สายลำโพงกับขั้วมัน เวลาผมถอดแผง

ลำโพงของท่าน  ออกแบบให้ขั้น ดึงออกได้อยู่แล้ว.....น่าจะเผื่อความยาวสายไวริ่งไว้พอควรหละครับ
....ก็ระวังว่า  มีเทป   หรือแผ่นฟองน้ำซีลกันลมรั่วอยู่ไหม
อีกอย่าง  ด้านหลังแผงนี้  อาจเป็นที่อยู่ของวงจรแบ่งความถี่   ต้องสังเกตุและระมัดระวังครับ

ถ่ายรูปเก็บไว้  กันเหนียว  ก่อนทำทีละอย่างๆ  ไว้ก็ดีครับผม

ใช่ลำโพง MRZ  หรือเปล่าครับ...........ไม่แน่นะครับ  อาจมีอะไรข้างในดีๆ  หรือมีอะไร ที่ปรับเปลี่ยนแล้วดีขึ้นอีกก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 01:40:26 pm โดย wat12 »

ใช่ครับ  ขอบพระคุณครับ ได้มาราคาถูกมากครับ คู่ 2000 เอง สภาพพอใช้ได้ลองแล้วแนวเสียงผมชอบนะ   หูมือใหม่ ก็โอเครละครับ ได้ความรู้จากเวปนี้แหละครับ

มีตำหนิตรงนี้ที่เดียวครับ ผมหมุนๆ แล้วมันหลวมไปเลย

ใช่ครับ  ขอบพระคุณครับ ได้มาราคาถูกมากครับ คู่ 2000 เอง สภาพพอใช้ได้ลองแล้วแนวเสียงผมชอบนะ   หูมือใหม่ ก็โอเครละครับ ได้ความรู้จากเวปนี้แหละครับ

มีตำหนิตรงนี้ที่เดียวครับ ผมหมุนๆ แล้วมันหลวมไปเลย

ยินดีด้วยครับผม
ยิ่งได้ ห้าตู้ ครบชุด ยิ่งดีครับทั่น