ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสาย HDMI ที่มีตัว ferrite bead ช่วยกรองสัญญาณรบกวน  (อ่าน 5818 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonjaja007

• *
คือ Tv ผมเป็น plasma p50x60t  ใช้ สายHDMI  ของกล่อง o2 ที่แถมมาต่อเข้ากับทีวี  เวลาเปิดไฟในห้องครัว แล้ว ทีวีกระพริบ เป็นเฉพาะ ไฟในห้องครัว ไฟห้องโถงหรือห้องอื่นๆปกติ ครับ

Tv อีกเครื่องเป็น LED Toshiba  อยู่ถัดจากทีวี ห้องโถง ไปหน่อยเป็นห้องนอนครับ ชั้นเดียวกัน เวลาเสียบ ปลั๊ก พัดลม เข้ากับ เบ้าปลั๊ก ที่เสียบทีวีแล้ว ทีวีกระพริบเหมือนกันครับ เวลากดเปิดสวิสไฟปลั๊กคอมก็เป็นครับ ใช้ สายแถมจากกล่อง o2 เช่นกันครับ

สาเหตุไมุ่ร้มาจาก ระบบไฟ 2จุด ในห้องครัวกับ ห้องนอน หรือป่าว     หรือ อาจะเป็นีท่สายHDMI จึงอยากจะลอง ซื้อสายดีๆมาเปลี่ยนดูก่อนครับ ถ้าไม่หายคงไปไล่ที่ระบบไฟ

ช่วยแนะนำ ชื่อ ยี่ห้อ สาย HDMI หน่อยนะครับ เอาราคา 500-1000 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
Re: แนะนำสาย HDMI ที่มีตัว ferrite bead ช่วยกรองสัญญาณรบกวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:31:51 am »
1.หาสาย HDMI คุณภาพดีมีมาตราฐานมาใช้ครับ เฟอร์ไรท์ใส่หรือไม่ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่ครับ แต่หากเป็นพวกสายนำสัญญาณอื่นที่เป็นแบบ Y จุดแยกสายมีเฟอร์ไรท์ไว้ผมว่าเป็นเรื่องดีครับ
2.หากรองไฟมาใช้ครับ ผมใช้กรองไฟ DIY ที่มีท่านนึงแนะนำทั้งไฟที่เข้า 50X50T และไฟที่เข้ารีซีฟเวอร์ True Vision แบบ Cable ครับ ผมว่าภาพใสเคลียร์กว่าเดิมเล็กน้อย และรู้สึกว่าน๊อยส์ลดลงนะครับ แต่..ไม่อยากคอนเฟิร์มมากเพราะ TV เครื่องนี้อยู่ห้องโถ่งผมไม่ค่อยได้ดูครับ ส่วนใหญ่ผมดู TV ในห้องนอนครับ