ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ LED panasonicมาเจออาการ vertical banding แก้ไขได้ไหมครับหรือต้องส่งเคลม  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ quick

• Flat TV member
  • *
เวลาดูบอลเห็นชัดมากเลยแล้วก็พวกฉากที่พื้นหลังเป็นสีขาวก็เห็นชัดอาการ เป็นริ้วดำๆในแนวตั้ง
เหมือนในภาพนี้ครับ(ขออนุญาติยืมรูปหน่อยนะครับ)

เพิ่งซื้อได้2วันเอาไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 10:50:19 pm โดย quick »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
รีบขอเปลี่ยนเลยครับ..

ออฟไลน์ teesarayut

• *
ผมก็เคยเจออาการแบบนี้ กับทีวี lgครับ แจ้งทางร้าน เค้าก็มายกกลับไป แล้วคืนเงินให้

• *
ผมก็เคยเจออาการแบบนี้ กับทีวี lgครับ แจ้งทางร้าน เค้าก็มายกกลับไป แล้วคืนเงินให้

แล้วหลังจากนั้นคุณteesarayutเปลี่ยนรุ่นไหมครับ หรือยังใช้รุ่นเดิมอยู่
คือสงสัยว่ามันเป็นทุกเครื่องหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ teesarayut

• *

แล้วหลังจากนั้นคุณteesarayutเปลี่ยนรุ่นไหมครับ หรือยังใช้รุ่นเดิมอยู่
คือสงสัยว่ามันเป็นทุกเครื่องหรือเปล่าครับ

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ เพราะทางร้านคืนเงินมาให้ ผมก็เลยยังไม่ได้ซื้อใหม่  lg รุ่นที่ผมซื้อแล้วมีปัญหา เป็นรุ่น 60นิ้ว LN570T เพื่อนผมที่ซื้อรุ่นเดียวกัน แต่เป็นขนาด 55นิ้ว ไม่พบปัญหานี้ครับ

ออฟไลน์ shen

• *
Re: เพิ่งได้ LED panasonicมาเจออาการ vertical banding
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:16:29 am »
โทรไปทางร้าน ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยครับ  เพราะปกติร้านเขาประกันให้เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ภายใน 7 วันอยู๋แล้ว อันนี้ไม่รวมประกันศูนย์

• *
ควรดูยี่ห้ออื่นหรือรุ่นอื่นเลยไหมครับ เพราะรุ่นนี้จริงๆแทบไม่มีขายแล้วด้วย ตอนซื้อสอบถามหลายที่เห็นว่าของไม่ค่อยมีกันด้วย
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ปัญหานี้มักจะเกิดกับ edge led ครับ ส่วน LN570T เป็น direct led
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นทุกรุ่นทุกตัว บางตัวก็เป็นมากหรือบางตัวก็เป็นน้อยเท่านั้น โดยเฉพาะมองด้านข้างจะเห็นชัด
แต่กรณีท่านเจ้าของกระทู้ มันเยอะมากจนน่าเกลียด

• *
ไปคืนมาแล้วครับ กว่าจะยอม testอยู่เป็นชั่วโมงเลย ขนาดซื้อที่ห้างที่มีนโยบายไม่พอใจยินดีคืนเงิน
มาบอกผมว่าเป็นปกติแล้วก็เป็นทุกตัวด้วย ผมเลยเอาคลิปไปเปิดทดลองให้เขาดูมันเป็นมากๆเฉพาะรุ่นที่ผมซื้อ
ส่วนรุ่นอื่นก็เห็นอยู่แต่ไม่เยอะแล้วก็ไม่ได้น่าเกียจแบบของผม

ตอนนี้เลยไม่มีทีวีดูเลย ตัวที่เคยดูก็ให้คนอื่นไปแล้วด้วย  [ร้องไห้]
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

• *
ใจร้อนไปสอยตัวใหม่มาแล้วครับ ตอนแรกมองอยู่หลายรุ่นแต่หน้าจอสะท้อนแสงมากๆทั้งนั้นเลย(สะท้อนแล้วเป็นแสงกระเจิงเป็นรุ้งเลย) เลยมาได้sonyยี่ห้อดั้งเดิมที่เคยใช้ ทดสอบแล้วไม่พบอาการ vertical band แต่อย่างใด
panaตัวที่เปลี่ยนไปว่าภาพดีแล้ว รู้สึกsonyตัวนี้จะให้ภาพดีกว่าด้วย