ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องขนาดห้องไว้ดูหนังครับ  (อ่าน 6809 ครั้ง)

ออฟไลน์ kling

• Flat TV member
  • *
มีห้องว่างๆ 1 ห้อง ประมาณ 3x3 เมตร (รูปแบบเป็นห้องนอนแต่ไม่มีคนนอนเอาไว้เก็บของ / มีหน้าต่าง+ผ้าม่าน2ด้าน)
ไม่ทราบว่าเล็กเกินไปหรือเปล่าสำหรับการลงชุด home theater ที่ไม่ใช่ in the box

ที่คิดไว้จอซัก50-60นิ้ว + AVR ของyamaha + ชุดลำโพงดีๆ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนปรึกษาเรื่องขนาดห้องไว้ดูหนังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:38:19 am »
ของบประมาณ และแนวเสียงของลำโพงที่ชอบ หรือเคยใช้หรือเคยฟังตัวไหนมาบ้าง

แนะนะจำ 60 นิ้ว ครับ

• *
Re: รบกวนปรึกษาเรื่องขนาดห้องไว้ดูหนังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:51:23 am »
เคยแต่ดูจากblu ray player + led ครับ
ยังไม่เคยเล่นเครื่องเสียง  เลยว่าจะจัด

งบประมาณ 100K +- ครับ
อยากได้แจ่มๆ ครับ ถ้าลงในห้องขนาดนี้ได้

ช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ barber000777

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:28:50 am »
ทำเป็นห้อง HT ได้ครับ
จอ 60

อีกหนึ่งทางเลือก
AVR onkyo 727
front  polk A3
sur   polk a1
center  Polk A6
Sub   matinlogan dynamo 700

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:05:40 pm »
จอพานา 60S60T (ได้ข่าวมาว่า  ไม่ถึงสี่สิบเค)

ลำโพง ประมาณ  ชุดนี้  พร้อมสับวูฟเฟอร์ของเขา
http://www.piyanas.com/showroom/th/product.html?page=shop.product_details&product_id=2689&flypage=eny_fly_default.tpl&pop=0

ส่วนเอวีอาร์........ค่อยว่าอีกที ว่าจะพอหรือบานต่อ [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:30:42 pm »
ทำเป็นห้อง HT ได้ครับ
จอ 60

อีกหนึ่งทางเลือก
AVR onkyo 727
front  polk A3
sur   polk a1
center  Polk A6
Sub   matinlogan dynamo 700
จอพานา 60S60T (ได้ข่าวมาว่า  ไม่ถึงสี่สิบเค)

ลำโพง ประมาณ  ชุดนี้  พร้อมสับวูฟเฟอร์ของเขา
http://www.piyanas.com/showroom/th/product.html?page=shop.product_details&product_id=2689&flypage=eny_fly_default.tpl&pop=0

ส่วนเอวีอาร์........ค่อยว่าอีกที ว่าจะพอหรือบานต่อ [คิคิ]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เดี๋ยวจะเช๋ครายการตามที่แนะนำมาครับ

ค่อยมีกำลังใจหน่อย นึกว่าห้องเล็กไป =>จะต้องหาห้องลงใหม่ซะแล้ว

ยังไงถ้าท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมสำหรับการทำห้องขนาดนี้ให้แจ่มๆสำหรับดูหนัง
แนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:46:24 pm »
จะบอกว่าห้องเล็ก มันก็เล็กครับ  ถ้าจะใช้จริงๆ ก้ได้  แต่ถ้าได้ห้องใหญ่กว่าก้ดี
แล้วอีกอย่าง ห้องไม่ควรจะเป็น สี่เหลี่ยมด้านเท่า 3x3  วิธีแก้ง่ายๆ ก็หาตู้หรืออย่างอื่นมาใส่ [ไม่พูด]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 03:40:59 pm »
ห้องเล็กๆ   เลือกของดีๆ  ขนาดไม่สำคัญ  เสียงก็ใหญ่เต็มห้อง   ผลลัพธ์ สุดท้าย ใช้ตังค์ได้คุ้มค่า..........แต่อย่าลืมรื่องการอยู่สบายด้วยนะครับ [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 04:20:52 pm »
ห้องเล็กๆ   เลือกของดีๆ  ขนาดไม่สำคัญ  เสียงก็ใหญ่เต็มห้อง   ผลลัพธ์ สุดท้าย ใช้ตังค์ได้คุ้มค่า..........แต่อย่าลืมรื่องการอยู่สบายด้วยนะครับ [คิคิ]

ใช่เลย  ผมอยากเดินตามแนวทางนี้เลย
แต่กำลังพยายามหาชุดที่เหมาะสม ดู/ฟังแล้วอิ่มสุดอยู่ครับ

มีอะไรแนะนำ ช่วยแชร์ได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:45:28 pm »
http://www.thaisecondhand.com/product/10232165/PanasonicPlasma3มิติรุ่นTHP42XT5016990THP42UT50T19XXX50X60T1/

ขอจอ พลาสม่า  ใหญ่สุดไว้ก่อนครับ...............จะได้ถูกแค่ไหน  ต้องพยายาม กันหน่อย

จากนั้น.........
......ค่อยว่า กันเรื่องเสียงครับ  (ใช้จอพานา  อาจต้องใช้สายHDMI ที่ให้ความสว่าง/คอนทราสท์ ที่ดีกว่าทั่วไปบ้าง  (สายสองเมตร สองพันนิดๆเอาอยู่)

เลือกซอร์ส........ที่มีคุณภาพดีสุด ทั้งภาพและเสียง  เท่าที่งบจะไปได้  (เดี๋ยวนี้ คงต้องเลือก HD Player""""""""และบางยี่ห้อ  ทำตัวเป็นเครื่องเล่นแผ่นได้ด้วย หากได้อุปกรณ์เสริมที่เข้าทางกัน

เท่านี้  ก็ดูหนัง  ได้เพลินอุรา ในระดับหนึ่งแล้วครับ

เรื่องเครื่องเสียงไม่จำเป็นต้องรีบ   ค่อยๆหา  อาจเหลืองบ  หรือบาน  ก็เป็นไปได้ทั้งนั้น.........แต่ก็ไม่ได้เสียหาย หากการตัดสินใจสุดท้าย มันทำให้เราได้สิ่งที่ใช่จริงๆ

โชคดีนะครับพ๊ม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 09:33:02 pm »
ขออย่างเดียวววว  ห้องขนาดนี้อย่าเอาลำโพงตั้งพื้นนะ วางหิ้งก็สุโค่ยยเเล้ว

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:06:35 pm »
ขออย่างเดียวววว  ห้องขนาดนี้อย่าเอาลำโพงตั้งพื้นนะ วางหิ้งก็สุโค่ยยเเล้ว

เอ่ออ..  หมายถึง bookshelf speaker เหรอครับ??
ถ้าเป็นแบบตั้งพื้นมันจะยังไงหรือครับ??  ...ห้องเล็กไปเอาไม่อยู่?
แล้วถ้าต้องใช้เป็นวางหิ้ง แล้วมันจะdropหรืออะไร  ยังไงเปล่าครับ
พยายามหาอ่านในนี้แล้ว ไม่ค่อยมีข้อมูลตรงนี้เท่าไหร่
ยังไง รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ห้องsizeนี้ เล่นสุดๆได้แค่ไหน
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:14:27 am »

เอ่ออ..  หมายถึง bookshelf speaker เหรอครับ??
ถ้าเป็นแบบตั้งพื้นมันจะยังไงหรือครับ??  ...ห้องเล็กไปเอาไม่อยู่?
แล้วถ้าต้องใช้เป็นวางหิ้ง แล้วมันจะdropหรืออะไร  ยังไงเปล่าครับ
พยายามหาอ่านในนี้แล้ว ไม่ค่อยมีข้อมูลตรงนี้เท่าไหร่
ยังไง รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
เห็นลำโพงแบบนี้แล้ว น่ารักจัง ..........ประมาณนี้  เน้นคุณภาพ  น่าจะเพลิน แบบเหลือๆแล้วครับ สำหรับห้อง 3x3m

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:32:53 am »

ขอบคุณครับ
เห็นลำโพงแบบนี้แล้ว น่ารักจัง ..........ประมาณนี้  เน้นคุณภาพ  น่าจะเพลิน แบบเหลือๆแล้วครับ สำหรับห้อง 3x3m

นั่งอ่านมาเกือบ2วัน
 เข้าใจว่าลำโพงsatelliteน่าจะเหมาะกับห้องที่มีพื้นที่น้อยแต่โดยรวมแล้วน่าจะให้คุณภาพออกมาสู้ลำโพงวางหิ้งไม่ได้ใช่ไหมครับ???
เลยมีคำถามว่าห้องsizeนี้ ถ้าจะใช้ลำโพงวางหิ้งจะพอได้ไหมครับ (น่าจะหมดหวังกับลำโพงตั้งพื้นแล้ว [ร้องไห้])
ถ้าไหว พอจะแนะนำชุดวางหิ้งแจ่มๆเป็นแนวทางให้หน่อยนะครับ

อีกเรื่องคือ พอจะแนะนำร้านที่จะไปลองฟังเพื่อตัดสินใจด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:32:39 am »
โดยรวมแล้วน่าจะให้คุณภาพออกมาสู้ลำโพงวางหิ้งไม่ได้ใช่ไหมครับ???"""""""""""""""""""""""" [เท่ห์]

ไม่แน่เสมอไปครับ .............กลับกัน  หากวางหิ้ง คุณภาพไม่แน่จริง อาจเจอจิ๋วแจ๋วสอยร่วงก็เป็นไปได้ครับ

หากใช้ลำโพง  จิ๋วแจ๋ว ตัวท็อปๆ.............(ซึ่งราคามันก็ไม่จิ๋วเลย)
ซึ่งถูกสร้างมาเป็นเรือธง จิ๋วแจ๋ว ของแต่ละยี่ห้อ..........บางยี่ห้อทำออกมาราคาไม่น่าคบเอาซะเลย  ราคาสูงกว่าชุดปกติซะอีก  แต่เขาก็จัดอะไรๆ ท็อปๆลงไปด้วย  (Monitor Audio APEX A10 ,A40 และสับวูฟเฟอร์ ของเขา)   ที่น่าคบหน่อย ก็ Paradigm Milenia one5.0+Sub  ,B&W M1x5+Sub

ลำโพงพวกนี้  ล้วนแต่ทำมาอย่างคัด  คุณภาพทั้งนั้นครับ..........หลายรุ่น  จิ๋วแจ๋ว  เสียงใหญ่   เหมาะกับเอวีอาร์รุ่นใหญ่ๆด้วย

ลำโพงวางหิ้ง คุณภาพสูง.........ราคาไม่โหดมาก   ที่น่าใช้อีกชุดนึง  เช่น NHT Classic2 ,Claasic 3 ครับ  ที่โคไนซ์  ขายNAD นั่นแหละครับ  ลองไปฟังดูเพื่อเป็นประสบการณ์ก่อนครับ

ที่ระบุเป็น NHT Classic ก่อนตัวอื่น
เพราะเป็นลำโพงตู้ปิด  ไม่มีท่อเบส จึงง่ายต่อการเซ็ทอัพในห้อง(ซึ่งตอนนี้ ระดับราคา/คุณภาพอย่างนี้ ยังมองไม่เห็นตัวเลือกอื่น)

........... ขนาดถือว่ากระทัดรัด.........และมีอนาคต เพราะต่อไปหากนำไปใช้กับห้องที่ใหญ่โตกว่าเดิม ก็ยังคงใช้งานได้ดีครับ

หลังจากลองฟัง  หากท่านชอบใจ
ถ้าพอจะทุ่มงบได้ จัดคู่หน้า เป็น Classic3  เซอราวนด์ เป็น Classic2  งบรวมสูงบ้าง  แต่ทีเดียวจบครับ

ลงทุนกับลำโพงดีๆ  มีชัยไปกว่าครึ่งครับ...........คล้ายๆกับการจัดพลาสม่า จอใหญ่ๆ (เสียดายที่ตอนนี้ พอจะหาได้เหลือเพียงPS60S60T  ซึ่งก็หาไม่ง่ายเช่นกัน)

หากลำโพงคุณภาพสูงแล้ว......ต่อไปใช้ซอร์ส ใช้แอ็มป์ ยิ่งดีขึ้น  เสียงก็ดีไปเรื่อยๆ.....ไม่มีตัน (จนกว่าจะไปสุดๆจริงๆเท่านั้น)
ลำโพงตู้ปิด  อาจขับยากหน่อย.....เราควรมองAVR ที่ภาคแอ็มป์ คุณภาพสูง...........หรือรุ่นใหญ่ ที่ตกรุ่นปีสองปี  แล้วราคามันลงมามากๆ  ก็เหมือนกับว่า

ซื้อตัวเด็ก  แต่ได้นั่งชั้นริงไซด์  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:43:53 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:43:32 am »
ผมว่าขนาดห้องไม่มีความสำคัญ แอมป์เล็กหรือใหญ่ดูได้ในทุกขนาดห้องอยู่แล้ว ซึ่งแอมป์มีตัววัดเสียงเพื้อปรับค่าอะคูสติก ฟังก์ชั่นก็มีให้ปรับขนาดลำโพงและระยะนั่งดั่งเป็นที่ทราบกันแล้วทั่วไป. สำคัญไอ้ตรงที่กำลังวัตต์ ถ้าเล่นตัวเล็กต่ำกว่า 100 วัตต์เร่งดังขนาดไหนก็ฟังดูแสบหูไม่หนักแน่น เล่นตัวใหญ่จะเปิดวอลลุ่มน้อยๆในห้องเล็กหรือใหญ่เสียงครอบคลุมใช้ได้ดีหมด ความไพเราะที่เกิดจากชิพ กลไกที่ต่างกับแอมป์เล็กจะแสดงประสิทธิภาพออกมาในความต่างอย่างเห็นชัดครับ ตัดกังวลเรื่องขนาดห้องไปเลยครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:30:19 pm »
3*3 ใช้วางหิ้งได้อยู่แล้วครับ แต่จะแก้ อคูสติกห้องเล็กน้อย

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 05:24:49 pm »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ที่แนะนำ มีกำลังใจเพิ่มขึ้นเยอะเลย
 [yes]