ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ CloudTV Android Box+ดิจิตอลทีวี ภาพชัด จัดเต็มทุกฟังก์ชั่น  (อ่าน 259203 ครั้ง)

ออฟไลน์ popcomputer

• LCD TV member
  • **
สอบถามอาการของภาพที่ได้จาก CloudTV หน่อยครับ

ผมรู้สึกว่า bit rate หรือ refresh rate ที่ CloudTV ส่งไปให้ที่ทีวีค่อนข้างต่ำเลยครับ
โดยสังเกตจากเวลามีตัวอักษรหรือข้อความวิ่งที่ด้านล่างของจอ หรือไม่ก็ตอนถ่ายทอดกีฬา เช่นฟุตบอลที่มีการ pan ภาพเร็วๆ
จะเกิดเงาภาพ (ghost) อย่างชัดเจนครับ ผมลองเอากล่องทีวีดิจิตอลเจ้าอื่นมาเปรียบเทียบก็ไม่เกิดเงาขึ้น หรือจะลองเปรียบเทียบกับกล่อง true visions (ดาวเทียม) ก็ไม่เป็นเช่นกัน

ไม่ทราบว่ากล่องของเพื่อนๆ ที่ใช้งานกันอยู่ มีอาการเป็นเหมือนของผมไหมครับ

ซึ่งในความคิดผม ค่อนข้างผิดหวังกับคุณภาพที่ได้มากๆครับ กล่องราคา 590 ยังให้ภาพที่ดีกว่าเลย (นับเฉพาะ bit rate)

เป็นเหมือนกันเลยครับ
เพราะดูกล่อง AJ อยู่ไม่เกิดอาการนี้เลยครับ

อิอิ มีเพื่อนแล้ว แสดงว่ากล่องของผมไม่เสีย และ confirm ได้ว่าน่าจะเป็นอีกหนึ่งปัญหา (ที่สำคัญมาก) ของกล่องนี้
รบกวนทางทีมงานรีบแก้ไขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pgscc

• Flat TV member
  • *
สอบถามอาการของภาพที่ได้จาก CloudTV หน่อยครับ

ผมรู้สึกว่า bit rate หรือ refresh rate ที่ CloudTV ส่งไปให้ที่ทีวีค่อนข้างต่ำเลยครับ
โดยสังเกตจากเวลามีตัวอักษรหรือข้อความวิ่งที่ด้านล่างของจอ หรือไม่ก็ตอนถ่ายทอดกีฬา เช่นฟุตบอลที่มีการ pan ภาพเร็วๆ
จะเกิดเงาภาพ (ghost) อย่างชัดเจนครับ ผมลองเอากล่องทีวีดิจิตอลเจ้าอื่นมาเปรียบเทียบก็ไม่เกิดเงาขึ้น หรือจะลองเปรียบเทียบกับกล่อง true visions (ดาวเทียม) ก็ไม่เป็นเช่นกัน

ไม่ทราบว่ากล่องของเพื่อนๆ ที่ใช้งานกันอยู่ มีอาการเป็นเหมือนของผมไหมครับ

ซึ่งในความคิดผม ค่อนข้างผิดหวังกับคุณภาพที่ได้มากๆครับ กล่องราคา 590 ยังให้ภาพที่ดีกว่าเลย (นับเฉพาะ bit rate)

เป็นเหมือนกันเลยครับ
เพราะดูกล่อง AJ อยู่ไม่เกิดอาการนี้เลยครับ

อิอิ มีเพื่อนแล้ว แสดงว่ากล่องของผมไม่เสีย และ confirm ได้ว่าน่าจะเป็นอีกหนึ่งปัญหา (ที่สำคัญมาก) ของกล่องนี้
รบกวนทางทีมงานรีบแก้ไขด้วยนะครับ
ล่าสุดไปเล่นทั้งของที่ซื้อกับตัวโชว์ที่ฟอจูนเปิดช่องไทยรัฐ เป็นเหมือนกัน
เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ร้านทราบด่วนๆๆ เลย

ออฟไลน์ moji12

• *
มีวิธีไหนทำ screen mirroring ได้มั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 10:06:47 pm โดย moji12 »

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
มีวิธีไหนทำ screen mirroring ได้มั่งครับ

ยังทำไม่ได้นะคะ  [โขก]

ออฟไลน์ keang_d

• *
ไม่ทราบตอนนี้ มีการแก้ไขปัญหา ดูไฟล์หนังต้องเปิดซับค้างไว้หรือยังครับ

ออฟไลน์ tun221

• *
วันนี้ อยู่ดีๆ เน็ตก็วิ่งได้ 1M อีก จากเดิมเคยวิง 10M ไม่รู้เป็นไรอีก สัญญานก็มาเต็มนะ ดูซีรีย์กระตุกอีก..หือ..

• *
รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ ต่อ Lan แล้วกล่องไม่ยอม auto connect ครับ
ใช้ DHCP auto

ต่อผ่าน router tp link
ก่อนนี้เคย connect ได้บ้าง ถอดสาย lan ละเสียบใหม่บางทีก็จะconnect
แต่ตอนนี้ทำยังไงก็ไม่ connect เลยครับ
 [เศร้า]

• *
ลองแก้ดูได้แล้วครับ เปลี่ยนสาย Lan ใหม่
แต่งง สาย Lan เก่าเอาไปต่ออุปกรณ์อื่นก็ยังใช้ได้ปกติ

ออฟไลน์ adisak8

• *
 [ร้องไห้] [ร้องไห้] ตอนนี้อัป FW .25 ล่าสุด บันทึกช่อง TV ไม่ได้เลย ปิดเครื่องแล้ว เปิดใหม่แล้วให้ค้นหาใหม่ตลอด

กลับไปใช้ .25 Normal ก็ไม่ได้เรื่อง ค้นหาช่องรายการได้ แต่บอกสัญญาณอ่อน ไม่มีสัญญาณตลอด

ตอนนี้เลยเก็บไว้ดูหนัง ฟังเพลงอย่างเดียว (ใช้ในรถครับ)

รอ FW ตัวแก้ไขต่อไปครับ

ออฟไลน์ somchaijamsai

ตอนนี้บู้ทเครื่องติดยาก ต้องกดเปิดปิดซ้ำๆลุ้นหลายที พอจะมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไหมครับ  ขอบคุณมากครับ

• *
เท่าที่อ่านๆมา สรุปว่า หวยเหรอครับรุ่นนี้  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
ตอนนี้บู้ทเครื่องติดยาก ต้องกดเปิดปิดซ้ำๆลุ้นหลายที พอจะมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไหมครับ  ขอบคุณมากครับ
เอามาลง Firmware ใหม่ดูครับ

• *
[ร้องไห้] [ร้องไห้] ตอนนี้อัป FW .25 ล่าสุด บันทึกช่อง TV ไม่ได้เลย ปิดเครื่องแล้ว เปิดใหม่แล้วให้ค้นหาใหม่ตลอด

กลับไปใช้ .25 Normal ก็ไม่ได้เรื่อง ค้นหาช่องรายการได้ แต่บอกสัญญาณอ่อน ไม่มีสัญญาณตลอด
ตอนนี้เลยเก็บไว้ดูหนัง ฟังเพลงอย่างเดียว (ใช้ในรถครับ)
รอ FW ตัวแก้ไขต่อไปครับ
เปลี่ยนเป็นเสาภายนอกครับถึงจะรับสัญญาณได้ดีที่สุด

• *
เท่าที่อ่านๆมา สรุปว่า หวยเหรอครับรุ่นนี้  [ไม่พูด]
ตัวนี้มีคนใช้หลายพันคนแล้วครับ สัญญาณดิจิตอลในไทยยังไม่ครอบคลุมทุกพื้นที่ ถ้าสัญญาณอ่อนควรใช้เสาภายนอกจะดีที่สุด และตัวปัจจุบันเค้าเปลี่ยนชิพทำให้รับสัญญาณได้ดีเท่าๆกับกล่องดิจิตอลทั่วไปแล้ว ทุกวันนี้ไม่มีตัวไหนรับสัญญาณได้ดีเท่าตัวนี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ somchaijamsai

เอามาลง Firmware ใหม่ดูครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีทำและก้อลิ้งค์ดาวโหลดเฟริมแวร์หรือไม่ครับ ยังไม่ค่อยสะดวกยกเครื่อง ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

• *
ตัวนี้มีคนใช้หลายพันคนแล้วครับ สัญญาณดิจิตอลในไทยยังไม่ครอบคลุมทุกพื้นที่ ถ้าสัญญาณอ่อนควรใช้เสาภายนอกจะดีที่สุด และตัวปัจจุบันเค้าเปลี่ยนชิพทำให้รับสัญญาณได้ดีเท่าๆกับกล่องดิจิตอลทั่วไปแล้ว ทุกวันนี้ไม่มีตัวไหนรับสัญญาณได้ดีเท่าตัวนี้แน่นอนครับ

ผมลองซื้อมาใช้ดูละครับ ขออนุญาติสอบถามคุณ suvaj  ที่บอกว่าตัวปัจจุบันคือตัวไหนมีวิธีเช็คยังไงว่าของเราเป็นตัวใหม่ตัวเก่าครับ ทำไมของผมดู ทีวีdigital แล้วกระตุกตลอด เอากล่องละ 690 มาต่อไม่เป็นครับ เสาก็ใช้เสาใหญ่บนหลังคารับได้ครบทุกช่องทั้งสองเครื่อง แต่คุณภาพของภาพ กล่องละ 690 กินขาดภาพดีกว่าแบบเห็นได้ชัดครับ นอกนั้นอยู่ในเกณฑ์ รับได้ครับ

ออฟไลน์ tun221

• *
ถ้าเป็นราคานี้ ก็พอเอามาใช้ได้ครับ แต่ถ้าราคาตอนซื้อมันเกิน 5000 ก็ถือว่าห่วยมากครับ

• *
วันนี้เอาแอพสำหรับดูหนังของ CloudTV และ CloudHD 1195 มาฝากครับ
จุดเด่นเลยคือ โชว์ปก ค้นหาปก เรื่องย่อ และนักแสดงจากเนตให้เอง เรียงลำดับหนังได้ เล่นโฟลเดอร์ BDMV ได้

ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ
https://www.dropbox.com/s/6leqaj5fpmzbylz/CloudHD%20Movie%20Center.apk?dl=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 07:42:49 pm โดย suvej »