ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมลำโพงเซอร์ราวเสียงดังไม่เท่ากัน?  (อ่าน 2567 ครั้ง)

ออฟไลน์ clay

• Flat TV member
  • *
ทำไมลำโพงเซอร์ราวเสียงดังไม่เท่ากัน?
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 11:28:16 am »
ทำไมลำโพงเซอร์ราวเสียงดังไม่เท่ากัน?
ผมรู้สึกเหมือนข้างซ้ายมันเบากว่ามีวิธีแก้มั้ยครับ

ออฟไลน์ barber000777

• Edge LED TV member
Re: ทำไมลำโพงเซอร์ราวเสียงดังไม่เท่ากัน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:45:10 pm »
ก็เปิดเสียงข้างซ้ายให้ดังมากขึ้น  หรือลดความดังของขวา   อันนี้ต้องตั้งความดังให้สัมพันกับคู่หน้าด้วย   มีเครื่องมือวัดความดังไหมครับ
 [นอน]

ออฟไลน์ golf.lek

Re: ทำไมลำโพงเซอร์ราวเสียงดังไม่เท่ากัน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 03:37:03 pm »
เข้าไปตั้งในSpeaker setupปรับค่าLevelแต่ละแชลแนลให้ดังเท่ากันแล้วก็ตั้งค่าDistanceตามจริงครับ ถ้าใช้สมาทโฟนโหลดแอปSound level meterมาใช้เลยครับพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 04:47:16 pm »
ปกติคู่หน้ากับเซนเตอร์จะดังกว่าอยู่แล้วครับ ถ้าปรับเซอร์ราวด์ให้ดัง เสียงจะกลบลำโพงหน้ากับเซนเตอร์ เข้าใจว่าเซอร์ราวนด์แค่เป็นลำโพงผ่านเสียงมารอบตัวเราเท่านั้นครับ คหสต ผิดพลาดขออภัยครับ  [รัก]

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:28:43 pm »
โหลด apps sound meter มาใช้ครับ เพราะหูคนเรารับเสียงซ้ายขวาไม่เท่ากันอยู่แล้วนะ

แล้วก็ขยับตำแหน่งให้สูงกว่าระดับหู ในจุดนั่งฟัง 1 ฟุตครับ

ออฟไลน์ thanasan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:35:12 am »
สภาพแวดล้อมมีผลมากนะครับ