ผู้เขียน หัวข้อ: ดูฟรีทีวีด้วยพลาสม่าพานา  (อ่าน 1898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vw.type 1

• Flat TV member
  • *
ดูฟรีทีวีด้วยพลาสม่าพานา
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:46:40 am »
เวลาดูฟรีทีวีกับพลาสม่าพานา จะขึ้นโลโก้ของช่องทีวีที่มุม จะแก้ไขไม่ให้มีโลโก้ปรากฏได้อย่างไร และถ้าทำไม่ได้ มีข้อแนะนำอย่างไรไม่ให้จอพลาสม่าburn  ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ดูฟรีทีวีด้วยพลาสม่าพานา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:58:42 am »
พยายามเปลี่ยนช่องบ่อยๆ และควรดูฟรีทีวีสลับกับภาพยนตร์ที่ไม่มีโลโก้
หลีกเลี่ยงการดูช่องที่มีโลโก้สีขาวใหญ่ๆ เช่น CTH เนื่องจากสีขาวทำให้เกิดอาการ IR และburn in ได้ง่าย
เมื่อเกิด IR ก็ให้ใช้คำสั่งล้างหน้าจอซึ่งจะอยู่ในเมนูภาพ จะเป็น scrolling bar แถบสีขาววิ่งจากด้านซ้ายไปขวาของจอ

ปล.ถ้าเป็น neo plasma จะเกิด IR ได้ง่ายมากครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 02:01:24 pm »
แรกๆผมก็ทำตามที่คุณ dramin แนะนำล่ะครับ แต่พอผ่านไปสักพักใหญ่ๆ ช่างมันล่ะ 5555 เพราะมันเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมอาศัยดูไกลๆไว้
แต่ภาพ burn in จะเห็นชัดจริงๆ เวลาที่บริเวณนั้นเป็นพื้นอ่อนๆ ส่วนใหญ่จะสังเกตุเห็นเวลาดูกีฬาเช่น ฟุตบอล(แต่ถ้าดูหนังแทบไม่เห็นรอย burn in เลย)

ออฟไลน์ Vw.type 1

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 02:56:27 pm »
ขอบคุณครับที่ให้ข้อแนะนำ

ออฟไลน์ tama2u

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:29:53 pm »
ผม แก้ โดน

ขยายภาพ  16 : 9   >>>  ขยายภาพ 2  หรือ 3 

ครั้งละ  3-5 นาที   

นานๆ ครั้ง