ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo 717 ช่วยแนะนำทีคับมันเป็นไรไม่รู้  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bendfinger

• Flat TV member
  • *
Onkyo 717 ช่วยแนะนำทีคับมันเป็นไรไม่รู้
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:02:20 pm »
ผมใช้ onkyo 717 ใช้ได้ประมาณ1เดือน ปัญหาที่มีคือ ไฟชอบตัดตลอด แล้วก็ติด ตัดๆติดๆ บางทีตัดไปนานจนต้องกดเปิดเอง บางทีก็กดเปิดไม่ติดต้องรอสักระยะถึงจะติด อาการเป็นตอนเปิดเครื่องเเรกๆเลยคับ

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไร แต่ผมเป็นคนดูหนังนานก่อนหน้านี้ดูประมาณ2เรื่องต่อวัน แต่ไม่เคยตัดตอนดูหนังนานๆ ชอบตัดตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ

ผมอยู่ศรีสะเกษ ถ้าจะส่ง ส่งที่ไหนได้บ้าง หรือที่ใกล้เคียงก็มีอุบลราชธานี [ร้องไห้]

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
Re: Onkyo 717 ช่วยแนะนำทีคับมันเป็นไรไม่รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:45:12 pm »
ใช้เครื่องกรองไฟหรือป่าวครับ

อาจจะเป็นที่ระบบไฟ

• *
Re: Onkyo 717 ช่วยแนะนำทีคับมันเป็นไรไม่รู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 03:01:24 pm »
ใช้เครื่องกรองไฟหรือป่าวครับ

อาจจะเป็นที่ระบบไฟ

ไม่ได้ใช้คับ ใช้ปลั๊กกันกระชากไฟของ belkin คับ แต่ใช้แรกๆไม่มีปัญหา พึ่งมี ควรทำไงดีคับ

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 05:51:23 pm »
ตรวจสายลำโพงหรือยังครับ ดูว่าฝอยทองแดงข้ามไปแตะอีกขั้วรึป่าว พันกันหรือไม่ เส้นเดียวแหลมออกมา + ไปพัน - ลบก็มีผลทำให้แอมป์ตัดได้ครับ ดูทั้งหลังแอมป์และหลังลำโพง เคสนี้ผมเจอมากับตัวเอง ฝอยเล็กกระจิ๊ดเส้นเดียวยังเกิดเอฟเฟคได้เลยครับ เวลาตัดมันก็เร็วบ้างช้าบ้าง ลองตรวจดูครับ

ออฟไลน์ GyMfukU

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 07:48:41 pm »
ซื้อร้านเดียวต่อจากผมนี่ครับ ตอนแรกผมไปซื้อกลับมาเสียบไฟไม่เข้า ต้องเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่

สงสัยที่เราซื้อกันเป็นเครื่องมีปัญหารึเปล่าหว่า [ปาดเหงื่อ] หรืออาจจะนอนเฉยในกล่องนานไป(รุ่นปี2012)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 10:24:34 pm »
ตรวจสายลำโพงหรือยังครับ ดูว่าฝอยทองแดงข้ามไปแตะอีกขั้วรึป่าว พันกันหรือไม่ เส้นเดียวแหลมออกมา + ไปพัน - ลบก็มีผลทำให้แอมป์ตัดได้ครับ ดูทั้งหลังแอมป์และหลังลำโพง เคสนี้ผมเจอมากับตัวเอง ฝอยเล็กกระจิ๊ดเส้นเดียวยังเกิดเอฟเฟคได้เลยครับ เวลาตัดมันก็เร็วบ้างช้าบ้าง ลองตรวจดูครับ

ขอบคุณมากเลยคับ ตอนนี้เหมือนจะดีขึ้น กำลังสงเกตุอาการ คือถ้าเสียบปลั๊กละเปิดเลยจะมีอาการ แต่ถ้าเสียบสักพักละนั่งดูทีวีก่อน รู้สึกจะไม่ทีปัญหา

ไม่รุใช่สาเหตุนี้รึป่าว อีกอย่างซื้อพัดลม note book มาเสียบเข้าไว้ด้วย รอดูกันอีกที ขอให้หายทีเถิดลูกพ่อ  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 02:50:02 pm »
ยังไม่หายเลยยย :( ลองถอดสายลำโพงเสียบดูก็ยังติดๆดับๆ. ลองเปลี่ยนสาย power ก็เป็นเหมือนเดิม เกี่ยวกับวงจนรึป่าวคับ ซอฟแวร์ หรือการตั้งค่าอะไรรึป่าว ? [ร้องไห้] [กระดึบ]

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 04:48:34 pm »
firmware ver.ล่าสุดรึยังครับ  ลองอัพดู ถ้าเนตที่บ้านติดๆดับๆ แนะนำให้โหลดเอาใส่thumbdrive แล้วไปอัพตามคู่มือ  ซึ่งถ้ายังไม่หายก้อเก็บลงกล่อง ส่งไปหาร้านเดิมที่ซื้อมาเลยครับ