ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการเลือกซื้อ เครื่องเล่น Blu-Ray ครับ  (อ่าน 5226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigbass

• *
สวัสดีครับเพื่อนๆๆๆพี่ๆๆทุกๆท่าน
หลังจากเป็นคนตกยุคมานาน วันนี้พึ่งคิดอยากจะดูหนังผ่านเครื่องเล่น Blu Ray ตามยุคสมัย แต่เนื่องด้วยไม่ประสาเลยกับเจ้าเครื่องนี้ เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกๆๆท่านด้วยครับ :-)

คือผมมีงบอยู่ไม่เกิน 4000 บาท พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าควรซื้อยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี ถ้าอธิบายเหตุผลด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง เพื่อผมจะได้มีข้อมูลในการตัดสินใจครับ ไม่เกี่ยงว่าจะเป็นมือหนึ่งหรือมือสอง ขอแค่สามารถหามาใช้ได้ง่ายก็พอครับ

หรือว่าถ้าเพื่อนๆๆๆท่านไหนเบื่ออยากจะขยับขยายก็กระซิบมาได้นะครับผม จะในกระทู้นี้ หรือ line : bigbass_zab ก็ยินดีมากๆๆๆๆครับผม

ขอขอบคุณพื้นที่ดีๆ ในนี้ด้วยครับ
และก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านไว้ล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ก่อนเลยครับผม :-

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
ถ้าเอามาเล่นกับเเผ่นเเท้ ยี่ห้อไหน ก็ได้ครับ ตามใจชอบ เดี๋ยว blu ray รุ่นใหม่ราคาถูกๆเยอะ 1000 กว่าบาท ช่องต่อจะมีให้เเค่ hdmi ครับ ( ไม่มี coaxial สําหรับ avr รุ่นเก่าๆ ครับ ) เครื่องเกือบ ทุกยี่ห้อ จะติด code cinavia เพื่อป้องกันการนําเเผ่น ก๊อป มาเล่น ถามว่าเล่นได้ ก็จะฟังเสียง sound track ที่เป็นระบบ hd ไม่ได้คือ มีภาพ เเต่เสียงไม่ออก เเต่ถ้าเล่นเเผ่นเเท้ จะไม่มี ปัญหาครับ ( หนังบางเรื่องโดยเฉพาะของค่าย sony จะติด cinavia code ครับ ) หนังเก่าจะไม่พบปัญหา ลองหารายชื่อ หนังที่ ติด cinavia code ในนี้ ท่าน hussel bank ลงไว้อยู่้ครับ คือคุณสมบัติ ของ blu ray นี่เล่นเเผ่น blu ray เเละ dvd ได้ บางยี่ห้อ ก็จะเล่น vcd ได้ด้วยครับ ( dvd นี่มีติด cinavia ด้วยนะครับ พวกหนังใหม่ ) ที่นี้ถ้าต้องการดูเฉพาะเเผ่นเเท้ ก็ยี่ห้อไหนตามใจชอบ ครับ ซื้อข้างนอกถูกกว่าห้างครับ งบ 4000 นี่เหลือๆ จะ 2d 3d ได้ครับ ถ้าเน้นเล่นเเผ่น ก๊อป ดูข้อมูลจากด้านล่างปรพกอบการตัดสินใจครับ มี post ไว้เยอะครับ

ออฟไลน์ Bigbass

• *
ขอบคุณมากๆๆครับ ผมคงเป็นแผ่นที่ไม่แท้ซ่ะมากกว่าครับ เดี๋ยวคงต้องไล่หาข้อมูลเพิ่มเติมครับ :-)

ออฟไลน์ suchart

เห็นหลายท่านว่ากันว่า  Soken สามารถแก้ code FW ไม่ติด cinavia ได้    ลองหาอ่านตามในกระทู้ดูครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมหาเครื่องมือสอง รุ่นเก่าหน่อย แต่ไม่ติด cinavia เล่นสบายใจกว่าครับ   เล่น 2D ได้อย่างเดียวก็พอ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

เห็นหลายท่านว่ากันว่า  Soken สามารถแก้ code FW ไม่ติด cinavia ได้    ลองหาอ่านตามในกระทู้ดูครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมหาเครื่องมือสอง รุ่นเก่าหน่อย แต่ไม่ติด cinavia เล่นสบายใจกว่าครับ   เล่น 2D ได้อย่างเดียวก็พอ
ตามที่ท่าน suchart ว่าครับ

ออฟไลน์ POKAPONG

ถ้าตามโจทย์ งบไม่เกิน 4,000 บาท จัด SONY เลยครับ เล่นได้ทุกแผ่น แม้แต่แผ่นเป็นรอย(อันนี้ไม่นับรวม cinavia ครับ) เปิดเครื่อง บูสเครื่องไวสุดๆ อ่านแผ่นไวสุด

เอาแผ่นอะไรก็ได้ครับ ไปเปิดทดสอบทีละยี่ห้อเลยครับในห้าง  เอาแค่ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ใส่แผ่น เปิดหนัง ลองดูครับ แต่ละค่าย แค่นี้ก็จะเห็นตามที่ผมบอกแล้วครับ ลองดูนะครับ (เซลล์ในห้างเค้าไม่ว่าครับ ลองได้เต็มที่เลยครับ)