ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆ LG 42LB65 ตั้งแสงให้ภาพสวยตั้งยังไงครับ  (อ่าน 6324 ครั้ง)

ออฟไลน์ beer39

• *
ถามเพื่อนๆอน่อยนะครับตั้งแสงให้ LG 42LB65 ไว้ดูหนังให้ภาพสวยๆควนตั้งยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 11:57:11 pm โดย beer39 »

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามเพื่อนๆ LG 42LB65 ตั้งแสงให้ภาพสวยตั้งยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:22:48 pm »
ตั้งแสงตามสภาพห้องครับ แสงแรงดูในห้องมืดก็แสบตา แสงแรงกินไฟมากกกกด้วย
ก็ปรับลดลงมาครับ
แสง สี สร้างความสวยงามบนจอ สำหรับ LG ยอมรับว่าต้องปรับเรื่อย ไม่มีสูตรตายตัวครับ
ส่วนตัว
ดู BD/DVD ใช้โหมดภาพ VIVID แล้วเข้าไปแก้ไขรายละเอียด
ไม่ใช้ noise reduction, true motion, super resolution และอื่นๆอีกหลายตัว Turn OFF ปิดหมด
brightness, contrast, backlight , Color ต้องหยิบรีโมทมาปรับใหม่เกือบทุกแผ่นหนัง
ปรับอยู่ระหว่าง 45-60 และ Sharpness 20-30

ลองเริ่มที่ 45 ทั้งหมดก่อน แล้วค่อยๆปรับเล่น สังเกตุดูความเป็นไป

เผอิญผมชอบเที่ยว ถ่ายภาพเล่น ทุกภาพที่ถ่าย ต้องเอามาปรับแต่งแสงสี
การปรับภาพบนทีวีก็เลยเป็นเรื่องที่ง่ายๆสำหรับผมครับ

ปล. ภาพสวย เสียงดี แต่หนังไม่สนุก ไม่ถึงสิบนาทีก็กด eject เลืกดูครับ

ออฟไลน์ tentenkung

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามเพื่อนๆ LG 42LB65 ตั้งแสงให้ภาพสวยตั้งยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 03:14:32 pm »
คหสต. แนะนำให้ไปที่ wizzard การตั้งค่าการแสดงผลเลยครับ รุ่นนี้ปรับอะไรไม่ค่อยได้มาก
สำหรับผมดูทีวี การ์ตูนใช้โหมดภาพ APS ครับ  ดูหนังก็เเลือกภาพยนต์ ง่ายๆครับไม่ต้องคิดมาก
สำหรับเวลาปิดไฟมืดทั้งห้องจะดูละครก็เลือกโหมดประหยัดพลังงาน -> สูงสุด  ดูในห้องมืดๆได้ไม่แสบตาครับ