ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงทำงานของplasma pana  (อ่าน 2602 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vw.type 1

• Flat TV member
  • *
ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงทำงานของplasma pana
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 03:47:17 pm »
พอดีไปเจอพลาสม่าของพานาตัวหนึ่งรุ่นp50s60t เป็นตัวโชว์ อยากทราบวิธีเช็คชั่วโมงทำงานของพลาสม่ารุ่นนี้ครับ ผมได้ทดลองเช็คตามที่เพื่อนในเว็ปได้บอกวิธีไว้ แต่ไม่สามารถเช็คได้อ่ะ อาจเป็นเพราะเป็นคนละรุ่น รุ่นนี้เช็คอย่างไรครับกรุณาช่วยบอกวิธีด้วยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงทำงานของplasma pana
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 04:24:30 pm »
วิธีเช็คชั่วโมงการใช้งานของ panasonic VT60 (รวมถึง panasonic series 60 รุ่นอื่นๆด้วย)

1. กดปุ่ม Vol - ที่เครื่อง TV ค้างไว้ พอ volume ลดจนเหลือ0แล้ว กดปุ่ม INFO ที่รีโมท ๓ ครั้ง (ห้ามปล่อยปุ่ม volume ตอนกดปุ่ม INFO นะ)
สักพักหน้าจอจะเข้าสู้ SERVICE mode ดังรูปข้างล่างนี้

2. กดเลข 1 ที่รีโมทไปเรื่อยๆ จนไปเจอกับ SRV-TOOL ดังรูปข้างล่างนี้

3. กดปุ่ม OK ที่รีโมท จะไปเจอตาราง ในรูปด้านล่างนี้

4. ใช้ปุ่มลูกศรทีรีโมท เลื่อนไปยังด้านขวาล่างสุดของตาราง แล้วกดปุ่ม mute ที่รีโมทค้างไว้
สักพัก service mode ก็จะแสดงค่าเวลาที่เราใช้งานมาทั้งหมด มีหน่วยเป็น ชั่วโมง:นาที ส่วนด้านขวา คือ จำนวนครั้งที่เปิดเครื่อง

5. จะออกจาก service mode ให้ปิดเครื่องโดยใช้ปุ่มที่ด้านข้างทีวี

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

• *
Re: ขอทราบวิธีเช็คชั่วโมงทำงานของplasma pana
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 06:51:57 pm »
ขอบคุณครับคุณdramin จะไปลองใหม่ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:55:38 pm »
เช็คชั่วโมงการทำงานของทีวีเครื่องนี้ได้แล้ว ทำตามขั้นตอนที่คุณ dramin แนะนำ ขอบคุณครับ แล้ววิธีเช็คdead pixel. มีวิธีเช็คอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ FatboyZ...

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:38:40 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582

แตกไฟล์แล้วก๊อบ ใส่ Flashdrive แล้วไปเสียบช่อง USB ที่ TV  ค่อยๆ ไล่ดูทีละสี ให้ทั่วทั้งจอ ไม่ต้องรีบนะครับ ดูไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 10:16:27 pm โดย FatboyZ... »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 07:40:25 am »
ขอบคุณครับที่ชี้แนะ แต่อ่านแล้วยังไม่เข้าใจวิธีทำอ่ะ ขอความกรุณาลงรายละเอียดวิธีเช็คด้วยครับและถ้ามีภาพประกอบด้วยยิ่งดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ FatboyZ...

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 07:32:29 pm »
ขอบคุณครับที่ชี้แนะ แต่อ่านแล้วยังไม่เข้าใจวิธีทำอ่ะ ขอความกรุณาลงรายละเอียดวิธีเช็คด้วยครับและถ้ามีภาพประกอบด้วยยิ่งดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Pm. ไปให้แล้วครับ