ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนห้องครัวเป็นห้องดูหนัง อัพเกรดจากห้องนั่งเล่น + ห้องใหม่ครับพร้อมขั้นตอน  (อ่าน 152145 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
ภาพจากการ์ตูนครับ

ภาพตอนเปิดไฟในห้องครึ่งฝั่งที่นั่งดู

ภาพปิดไฟทั้งห้อง

ปล. กล้อง zenfone 5 อย่าคาดหวังเยอะครับ

ออฟไลน์ Jin

ตอนนี้ทุกอย่างเสร็จหมดแล้วเด่วจะตามมาอัพรูปใหม่อีกทีครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
อุ๊ย คุณจินอยู่ lcd ด้วย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Bighero

• LCD TV member
  • **
แค่เห็นก็มีความสุขแทนแล้วครับ(อยากมีบ้าง)

ออฟไลน์ Jin

อุ๊ย คุณจินอยู่ lcd ด้วย [ปลื่ม]
อยู่ไปทั่วอะครับ

ออฟไลน์ Jin

แค่เห็นก็มีความสุขแทนแล้วครับ(อยากมีบ้าง)

ค่อยๆเริ่ม ค่อยๆขยับ เด๋วสักวันก็ได้มาครับ

อัพเดทล่าสุดตอนนี้ย้ายซับตู้ปิดตัวเล็ก SB2000 มาไว้หลังห้องครับ ตอนนี้ซับหน้าห้องใช้เฟส 0 ส่วนตัวหลังใช้เฟส 180 ครับ ถึงจะแมทกันพอดี

สุดท้ายห้องผมก็จบด้วยการใช้ DSpeaker นะครับ ไว้มารีวิวรวมๆอีกทีครับผม

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ท่านจินครับ อยากทราบว่าเล่นซับฯคู่จะได้เสียงเพิมขึ้นยังไงครับ ต้องใช้ยี่ห้อและรุ่นเดียวกันไหมครับ ถ้าได้เสียงดังโครมครามเพิ่มก็คงไม่เล่น ในคอนโดเล่นได้มั้ย ตอนนี้ใช้มาติน 700 ครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

ผมเล่น sub สาม ตัว ก็ไม่โครมคราม นะท่าน ball     

ออฟไลน์ Jin

ท่านจินครับ อยากทราบว่าเล่นซับฯคู่จะได้เสียงเพิมขึ้นยังไงครับ ต้องใช้ยี่ห้อและรุ่นเดียวกันไหมครับ ถ้าได้เสียงดังโครมครามเพิ่มก็คงไม่เล่น ในคอนโดเล่นได้มั้ย ตอนนี้ใช้มาติน 700 ครับ

โครมครามมันหลายองค์ประกอบอะครับ หลักๆ ก็สภาพอัตรส่วนห้องครับ

ซับคู่ดียังไง ผมใช้ ยี่ห้อเดียวกันต่างรุ่น เพราะจะเอาข้อดูของแต่ละแบบ ตู้เปิด และตู้ปิด มาเสริมกันครับ

ถ้าต่างยี่ห้อน่าจะเซตให้กลืนกันยาก ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ต้องจบด้วย EQ มาคุมเบสครับ เพราะห้องผมย่าน 30Hz มันโดดมาก คือถ้าปิด eq ฝ้าจะสั่น ประตูจะตีหมดเลย อันเนี่ยโครมคราม พอเปิด มันจะกดย่านที่เกินและย่านที่ตํ่าให้เสมอหรือใกล้เคียงกัน

สรุปคือ ผมได้นํ้าหนัก ความกระชับที่ดี โดยที่ห้องไม่กระพือ แต่ถ้าห้องใครที่ดีอยู่แล้วมันจะช่วยแค่ไม่มากครับ

ซับสองตัวการปรับละเอียดอ่อนกว่ามาก ถ้าวอลุ่มตัวใดตัวหนึ่ง ทับกัน มันจะไปกลบบางย่านหายไป เพียงแค่ 1 คลิ๊กของการปรับวอลุ่มก็เห็นผลแล้วครับ จากเบสที่เคยกระชับ จะเบลอเลยจะค่อยๆเบลอ หรือถ้าลดวอลุ่มมากไป อิมแพคแรงปะทะ ก็จะหาย คือมันต้องสอดคล้องหมดครับ

ส่วนซับ 3 ตัวไม่เคยมีประสบการณ์การครับ ส่วนแผ่นไว้เช็คเบสง่ายๆก็ คอนเสิร์ตอัสนี บ้าหอบฟ้า แทรก 15 16 ฟังง่ายครับ ง่ายมากด้วย

แต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกันครับ บางทีเสียงโครมครามของบางคน อาจจะบางไปสำหรับบางคนด้วย

ลองตั้ง distance ซับให้เท่ากับ center ดูครับ แล้วปรับ crossover ให้สุดเป็น by pass ที่เหลือเล่นที่ volume อย่างเดียวครับ dynamo ผมยังไม่เคยฟังเสียงมันเลย ขอโทษจริงๆครับ ไปๆมาๆ เอาจริงๆ วอลุ่มซับจะอยู่ประมาณ 9.30-11 โมงอะครับ ลองๆปรับดูครับ

ออฟไลน์ nattha sasa

ที่เรา เพิ่มรับ เพื่อให้ sub ทำงานนิ่งขั้นคับ  และ ทำให้ความถี่ต่ำ ราบเรียบ ขั้น ไม่โดด ไป ย่านใด  ย่านหนึ่ง  การปรับ level  และ coss จะยิ่ง ละเอียด มากคับ  ระดับ 1 คลิก หรือ 1 มิล กันที่เดียว การ ปรับ  ดิสแตน ต้อง อ้างอิงคู่หน้า แต่ไม่ใช้ เอาระยะ คู่หน้า คับ แต่เป็น ความเร็วของเสียง ต้อง สัมพัน กับคู่หน้าคับ 

ออฟไลน์ ball98

ขอขอบคุณท่าน planattha และ ท่าน jin มากครับที่   ใหข้อมูลและความรู้ ผมจะนำไปพิจารณาครับ

ออฟไลน์ Jin

ขอขอบคุณท่าน planattha และ ท่าน jin มากครับที่   ใหข้อมูลและความรู้ ผมจะนำไปพิจารณาครับ

ผ่านมาเที่ยวชะอำ หัวหินแวะมาลองฟังได้นะครับ

Update เขียนเนื้อหาส่วนการปรับแต่งและย้ายซับ รวมถึงการใช้งาน Antimode ด้วย เหลือลงรูปเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 01:18:28 pm โดย Jin »

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
เจอแฟน มิตซู HC8000D แย๊วส์.........ไว้ของข้าน้อยมาถึงมือ  คงได้หารือกันจร้า

ไว้มาแชร์กันครับ

HC8000D พึ่งมาถึงครับ.........ติดออกของร่วม 9 เดือน เลยจร้า
แต่ลองแล้วก็  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เดี๋ยวหลังจากที่ข้าน้อยทำมิดีมิร้ายกับมันแล้ว  จะมาขอแชร์  เรื่องการปรับค่าด้วยจร้า

ออฟไลน์ Jin

เจอแฟน มิตซู HC8000D แย๊วส์.........ไว้ของข้าน้อยมาถึงมือ  คงได้หารือกันจร้า

ไว้มาแชร์กันครับ

HC8000D พึ่งมาถึงครับ.........ติดออกของร่วม 9 เดือน เลยจร้า
แต่ลองแล้วก็  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เดี๋ยวหลังจากที่ข้าน้อยทำมิดีมิร้ายกับมันแล้ว  จะมาขอแชร์  เรื่องการปรับค่าด้วยจร้า

โอ้โหรอบนานมากกกกกกกกกกกกกกกก ยังไงมารีวิวหลังจากโมให้ฟังหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Jin

มาเพิ่มรูปครับ กับอัพเดทเล็กน้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2015, 12:53:03 am โดย Jin »

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
ห้อง+ซิสเต็ม เพอร์เฟ็คเลยครับ ผมชอบภาพ สวยๆๆๆ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
มาเพิ่มรูปครับ กับอัพเดทเล็กน้อย

แจ่มเลยจร้า

รออ่าน  สิ่งที่อัพครับทั่น

(ของผมยังไม่มีเวลาแกะโมฯเลยครับ.........ตอนนี้ก็ยังใช้ HC3800 ไปเรื่อยๆ  มันยังสวยอยู่เลย ๕๕๕

ออฟไลน์ Jin

ขอบคุณครับ

ปล. รอรีวิวคุณ wat อยุ่นะครับผม