ผู้เขียน หัวข้อ: ** สอบถามการรับสัญญาณดิจิทัล TV หน่อยครับ **  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ p2westwood

• Flat TV member
  • *
รบกวนถามเพื่อนๆหน่อยครับ...พอดีผมเพิ่งซื้อ SS UA48H6400AK(with DVB-T2) มาแล้ว แล้วทีนี้ผมอยู่คอนโดแถวรัชโยธินอ่ะครับ(อยู่ชั้น 4) ไม่แน่ใจว่าถ้าผมไปซื้อ Antenna D1A ของ SAMART มาต่อเข้ากับ TV ผ่านสายอากาศ อยากทราบว่าถ้าผมจูน TV ในระบบ digital จะสามารถจูนเจอได้หลายช่องมั้ยอ่ะครับ...เห็นเค้าโฆษณาว่า D1A เหมาะสำหรับใช้ Indoor จริงหรือเปล่าอ่ะครับ แล้วใช้งานได้ดีเปล่าครับ ?? เพื่อนๆมีวิธีไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม...

[yes] [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ thotsawat

• Edge LED TV member
Re: ** สอบถามการรับสัญญาณดิจิทัล TV หน่อยครับ **
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:29:19 am »
เสา D1A ใช้ดีครับ มียืนยันหลายท่านแล้วใน Pantip
วิธีทำให้เสานี้รับได้แรงๆคือต้องหันออกนอกหน้าต่างครับ โดยถ้าซื้อเสา D1A ให้ซื้อ Power Adapter มาด้วยนะครับ เพื่อจะทำให้เสามีไฟเลี้ยง เพิ่มการรับสัญญาณ (Power Adapter ซื้อแยกกับเสา ราคาร้อยกว่าบาท)

ผมว่ารัชโยธิน ใช้เสา D1A ได้ครบทุกช่องครับ บางทีองศาไม่ต้องหันเป๊ะไปใบหยกก็ได้ ขอแค่สัญญาณไม่สวิง จอไม่ดำเป็นพอ

ปล.ถ้าพื้นที่เอื้ออำนวย อยากแนะนำให้ใช้เสาก้างปลา Samart D3E แขวนไว้กับระเบียงหรือขาตั้ง Com แอร์
ราคาถูกกว่า+ประสิทธิภาพดีไม่แพ้กัน แถมอาจชัวร์กว่าเรื่องสัญญาณด้วย เพราะตั้งไว้นอกห้อง ข้อเสียคือต้องลากสายออกระเบียง (เสาเล็กครับรุ่นนี้ ใช้ในกรุงเทพก็ถือว่าพอเพียงแล้ว)

ออฟไลน์ boycouriers

• *
Re: ** สอบถามการรับสัญญาณดิจิทัล TV หน่อยครับ **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:42:07 am »
ผมลองใช้เสาวิทยุสื่อสาร รับได้ทุกช่อง ชัดเป๊ะ อยู่คอนโดแถวห้วยขวาง ชั้นหก ระเบียงห้องอยู่ตรงข้ามกับตืกไบหยก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2014, 08:46:36 am โดย boycouriers »