ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยน AVR หรือ Tower ดีครับ  (อ่าน 4087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
จะเปลี่ยน AVR หรือ Tower ดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 05:53:39 am »
1.)  ตอนนี้ผมใช้ H/K 160  ขับ Towwer Daimond 10.6  ( ดอก 6 นิ้ว 2 ดอก ) มาสักพักใหญ่ๆ

ฟังเพลงรู้สึกดีกว่าเมื่อก่อน ลำโพงมันก็มีมิจติดีครับ

แต่เวลาดูหนัง มันไม่สะใจเท่าไร ( เมื่อก่อนใช้ Bosswood  รู้สึก มันแน่นๆ กว่านี้ )

เลยอยากมองหา ลำโพงใหม่  ผมเล็ง Primus 360  ไว้ ( หรืออะไรดี หรือว่

1.2 )  จะเปลี่ยน AVR  เป็นรุ่น สูงขึ้นดีครับ

ปล.ระบบไฟเดิมๆ ครับ ...( ย้าน มีกราวนด์แค้นั้น ปลั๊กเป็น Berryluim  ธรรมดา )

ต่องลำดพงแค่ 3.1 ( แ่ตอนนี้ขายซับ 208 ไปแล้ว รอของใหม่อยู่..แต่ผมว่าเดิมๆ  10.6  นี่เยสก็เหลือเฟือแล้วนะ )

2. Dune 102 นี่  เวลาเปลี่ยนภาษา/ Sub  แล้วทำไมเสียงหายตลอดเลยครับ

ต้องกด Play  ซ้ำ 2 ที จึงมา  แล้วเวลาปิดเครื่อง กลับมาเล่นใหม่ เครื่องมันไม่จำ ภาษาที่เลือกไว้ ( มันกลับมาค่าเดิมทุกที)

อยางนี้มันปกติไหมครับ ถ้าปกติของรุ่นนี้  ผมจะได้ขายทิ้ง....ฮ่วย ( เพิ่งซื้อ 15/6 นี่เอง )

วิธีแก้ไขมีไหม  ปล. ไปถามใน รวมพล Dune  ไม่เห็นมีใครตอบเรื่องของเสีย ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 05:56:05 am โดย Lekjang »

ออฟไลน์ ronnawut

Re: จะเปลี่ยน AVR หรือ Tower ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:54:07 am »
เปลี่ยนลำโพงครับ มาถูกทางแล้ว dimond เสียงออกก้องๆคมๆโลหะๆหน่อยแต่ดันนุ่มในตัว  บางทีอาจไม่แมตช์กะแอมป์ h/k แต่ถ้า primus นี่ ใช่เลยเพราะเขาจัดชุดขายเป็น set ทำมาเพื่อการเฉพาะอยู่แล้ว อยากชัดๆกระแทกๆอีก  ก็เปลี่ยนเต้ารับ  เปลี่ยนสายไฟ ac ที่แอมป์ (ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสายไฟทั้งบ้านถ้าขี้เกียจหรือแค่อยากเล่นดีๆแต่ประหยัดขำๆ) แต่ถ้าเล่นเอาจริงต้องเปลี่ยนไฟทั้งระบบครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: จะเปลี่ยน AVR หรือ Tower ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:02:46 am »
infinity กระชับ กระฉับกระเฉง เบสเป็นลูก wharfedale อาจทําให้ harman ดูราบเรียบ ครับ เเต่ฟังเพลง นุ่มละมุล ครับ infinity จะคึกคัก กว่า เเต่ไม่คมสด นะครับต่างจาก jbl หรือ cerwin vega ที่สดชัด เสียงเปิด ครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:47:45 am »
ถ้าเป็นไปได้   
พลัง และระดับคุณภาพ  อย่างที่ควรจะเป็น  จะไม่มีปัญหาเรื่องการอั้นจากระบบไฟ 
ก. ลากสายไฟ 10sqmm(NYY 2Core Thaiyazaki) จากMainเบรคเกอร์  มาจบที่กล่องเบรคเกอร์เล็กในห้อง (เอาแบบมีเอิร์ธลีค30mA 2Pole)

ขนขยะไปทิ้งให้เร็ว โดย
ข. ตอกแท่งกราวนด์  ใหม่(เกรดสื่อสาร หุ้มท่อทองแดงหนากลึงปลายมาแล้ว แท่งละ 800-1000 แล้วแต่ร้าน)  จุดที่ดินชื้นแฉะ เอาให้ใกล้จุดใช้งานที่สุด  ลากสาย10sqmm (THW) ทำสาย Gnd  ลากมาฝากในกล่อง เบรคเกอร์ ตามข้อ ก.

จะได้กล่องเบรคเกอร์เล็ก  ทำหน้าที่แทนปลั๊กผนัง
...การกระจายไฟ ไปเสียบใช้งาน .....
ค.สายไฟต้นทาง(ขนาดใหญ่ คุณภาพไว้ใจได้) ของทั้งระบบ ก็ต่อตรง กับ L,N,Gnd จากกล่องเบรคเกอร์ไปเข้า
..........เครื่องกรองไฟ(ต้องดี และไม่อั้น) ......หายากหน่อย 
..........หรือถ้าไฟที่บ้างนิ่ง  ไม่มีปัญหา......ชุดต้นทางอาจเป็น บล็อคไม้ หรืออลู ก็แล้วแต่  พร้อมติดตั้งปลั๊กดีๆหน่อย 4-6 ช่องเสียบ(ปลั๊ก2-3 ตัว แล้วแต่ระบบ)

จากระบบของท่าน........หากอัพระดับคุณภาพ ของซอร์ส  เครื่องเล่น......เป็นรุ่นท็อปๆ  คุณภาพของภาพ/เสียง ที่ดีกว่าเดิม "แบบเห็นเนื้อเห็นหนัง" 
น่าจะทำให้  ทั้งภาพ และเสียงดีขึ้นอีกเยอะ (ทั้งนี้  การปรับปรุง ระบบไฟ  และสายดิน ตามข้อ  ก. ข. ค. มีส่วนช่วยอีกเยอะเช่นกัน  ยิ่งถ้าท่านมีปลั๊กผนังเบอริลเลี่ยมอยู่แล้ว  ก็เท่ากับว่าทุ่นได้หลายอัฐ)

ผลที่คาดว่าจะได้รับ.......
ทั้ง AVR และ ลำโพง จะได้ใช้ประสิทธิภาพ เต็มที่(ในสภาพแวดล้อม ที่บ้าน ในห้องของท่าน) [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
ส่วนระดับ คุณภาพที่ได้รับ....จากซอร์สที่ดีกว่าเดิม  ย่อมทำให้ระดับคุณภาพโดยรวม  ยกขึ้นไปอีก [เท่ห์] [เท่ห์]

ถึงตรงนั้น  ค่อพิจารณาอีกทีว่า.........สิ่งใด  แง่ไหนกันแน่ที่ยัง  โย้เย้  ระดับคุณภาพ ยังไม่สมดุลย์ผคล้ายใยแมงมุม ที่สมมาตร)

ขอให้โชคดี และมีความสุขกับการเล่นระบบภาพ และเสียงทุกท่านจร้า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:52:05 am »
ขอขึ้นต้นว่า "ระวังเล่นเครื่องเสียงวนอยู่ในอ่าง"

...เครื่องเสียงดีๆ ให้ความถึ่เสียงมาครบ 20-20,000 Hz ความเพี้ยนกี่ % ว่ากันไปตามหลักวิชาการที่หูเราๆ ท่านๆ ฟังไม่ออก
...ลำโพงดีๆ ให้เสียงครบ 20-20,000 Hz กี่ db ก็ว่ากันไป
ถ้าเป็นอย่างนี้ เครื่องเสียงทุกยี่ห้อ บุคคลิกกเสียงจะเหมือนกันหมด
...แต่หาเป็นเช่นนั้นไม่ ยี่ห้อนี้ออกแบบแผงวงจรเด่นไปทางเสียงแหลม ยี่ห้อนี้เด่นไปทางเสียงกลางสูง ยี่ห้อนี้เด่นไปทางเสียงกลางต่ำ
ต้องถามว่าลำโพงรองรับความถี่เพียงพอหรือไม่ AVR พลังขับลำโพงได้เต็มที่หรือไม่
...แอมป์ใหญ่ ลำโพงใหญ่ ยี่ห้อดีๆ ฟังยังไงๆ เสียงก็ดีไปหมด

ได้ครอบครองสิ่งดีๆ ข้างต้น แต่เสียงออกมาไม่ดี เพราะอะไร

1.หูคนเรายิ่งอายุมากขึ้น บางความถี่รับได้น้อยกว่าปกติทั่วไป(จึงมักแนะนำก่อนตัดสินใจซื้อ ให้ไปฟังด้วยหูของตนเอง)

2.เสียงสมจริง ท่านคิดว่ายกเครื่องเสียง 5.1 ไปเปิดดูหนังกลางแจ้ง(เสียงไม่สะท้อนกลับมา) กับเปิดในห้องในบ้าน(ปรับไม่ดีเสียงตีกันมั่ว)แบบใดเสียงสมจริงกว่ากัน หรือฟังในห้าง(ซึ่งมันโล่งๆ) พอยกกลับมาบ้าน เสียงทำไมจึงต่างกัน.อย่างนี้เป็นต้น

3.ตำแหน่งจุดตั้งลำโพง เครื่องมือวัด มุมสะท้อนเสียง ระยะห่าง ระยะเคียงคู่หน้า- หลัง เซนเตอร์ ซับ ความสูงลำโพงจากพื้น การวางห่างจากกันของลำโพงคู่หน้า
...หน้าลำโพงหันทำมุมกี่องศา กำลังขยายเสียงสัมพันธ์กับขนาดลำโพง ขนาดห้อง ตำแหน่งนั่งฟังเป็นจุดตัดของลำโพงทุกตัวหรือไม่
...พื้นห้องเป็น ไม้ ปูน พรม กระเบื้อง เพดานสูงต่ำเท่าไร ฝ้าเพดานเป็นยิบซัม เป็นไม้ เป็นปูน เหล่านี้เป็นตัวแปรของเสียงทั้งสิ้น
...เครื่องเสียงจึงมีเมนูให้ปรับแต่งชดเชยเสียงมาให้มากมาย
...ส่วนมากละเลยการอ่านคู่มือ ทำให้ได้เสียงไม่ถูกใจ(เพราะปรับไม่ครบ) จึงคิดเปลี่ยน AVR ใหม่ เปลี่ยนลำโพงใหม่ เปลี่ยนสายสัญญาณ ต่างๆ มากมาย

4.ก่อนเปลี่ยนเครื่องเสียง แนะนำว่า ลองทบทวนกลับไปทำข้อ 3 ให้ครบก่อนครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 12:54:48 am โดย bkav »

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:02:58 am »
ขอขึ้นต้นว่า "ระวังเล่นเครื่องเสียงวนอยู่ในอ่าง"

...เครื่องเสียงดีๆ ให้ความถึ่เสียงมาครบ 20-20,000 Hz ความเพี้ยนกี่ % ว่ากันไปตามหลักวิชาการที่หูเราๆ ท่านๆ ฟังไม่ออก
...ลำโพงดีๆ ให้เสียงครบ 20-20,000 Hz กี่ db ก็ว่ากันไป
ถ้าเป็นอย่างนี้ เครื่องเสียงทุกยี่ห้อ บุคคลิกกเสียงจะเหมือนกันหมด
...แต่หาเป็นเช่นนั้นไม่ ยี่ห้อนี้ออกแบบแผงวงจรเด่นไปทางเสียงแหลม ยี่ห้อนี้เด่นไปทางเสียงกลางสูง ยี่ห้อนี้เด่นไปทางเสียงกลางต่ำ
ต้องถามว่าลำโพงรองรับความถี่เพียงพอหรือไม่ AVR พลังขับลำโพงได้เต็มที่หรือไม่
...แอมป์ใหญ่ ลำโพงใหญ่ ยี่ห้อดีๆ ฟังยังไงๆ เสียงก็ดีไปหมด

ได้ครอบครองสิ่งดีๆ ข้างต้น แต่เสียงออกมาไม่ดี เพราะอะไร

1.หูคนเรายิ่งอายุมากขึ้น บางความถี่รับได้น้อยกว่าปกติทั่วไป(จึงมักแนะนำก่อนตัดสินใจซื้อ ให้ไปฟังด้วยหูของตนเอง)

2.เสียงสมจริง ท่านคิดว่ายกเครื่องเสียง 5.1 ไปเปิดดูหนังกลางแจ้ง(เสียงไม่สะท้อนกลับมา) กับเปิดในห้องในบ้าน(ปรับไม่ดีเสียงตีกันมั่ว)แบบใดเสียงสมจริงกว่ากัน หรือฟังในห้าง(ซึ่งมันโล่งๆ) พอยกกลับมาบ้าน เสียงทำไมจึงต่างกัน.อย่างนี้เป็นต้น

3.ตำแหน่งจุดตั้งลำโพง เครื่องมือวัด มุมสะท้อนเสียง ระยะห่าง ระยะเคียงคู่หน้า- หลัง เซนเตอร์ ซับ ความสูงลำโพงจากพื้น การวางห่างจากกันของลำโพงคู่หน้า
...หน้าลำโพงหันทำมุมกี่องศา กำลังขยายเสียงสัมพันธ์กับขนาดลำโพง ขนาดห้อง ตำแหน่งนั่งฟังเป็นจุดตัดของลำโพงทุกตัวหรือไม่
...พื้นห้องเป็น ไม้ ปูน พรม กระเบื้อง เพดานสูงต่ำเท่าไร ฝ้าเพดานเป็นยิบซัม เป็นไม้ เป็นปูน เหล่านี้เป็นตัวแปรของเสียงทั้งสิ้น
...เครื่องเสียงจึงมีเมนูให้ปรับแต่งชดเชยเสียงมาให้มากมาย
...ส่วนมากละเลยการอ่านคู่มือ ทำให้ได้เสียงไม่ถูกใจ(เพราะปรับไม่ครบ) จึงคิดเปลี่ยน AVR ใหม่ เปลี่ยนลำโพงใหม่ เปลี่ยนสายสัญญาณ ต่างๆ มากมาย

4.ก่อนเปลี่ยนเครื่องเสียง แนะนำว่า ลองทบทวนกลับไปทำข้อ 3 ให้ครบก่อนครับ.
++ เห็นด้วยกับท่าน bkav ทุกข้อครับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำในการเล่นเครื่องเสียง ก้คือ อย่าตั้งความหวังกับเสียงที่ได้มากจนเกินไป เพราะไม่เช่นนั้น จะเปลี่ยนไม่มีที่สิ้นสุด บางทีเปลี่ยนตัวใหม่ ขายตัวเก่าทิ้ง ฟังไปฟังมา ตัวเก่าที่ขายออกไปกลับเสียงดีกว่าซะอีก ท่านใดเล่นชุดโฮม แบบ 5.1 ขึ้นไป  ลองตั้งมาตรฐานเบื้องต้นเล่น ๆ ดูสิครับ ว่า ขอให้เสียงดีกว่าชุดสเตริโอ 2 ลำโพง ก็พอ แค่นี้ท่านก็ได้ชุดเครื่องเสียงที่ ให้เสียงพูดเคลียร์ชัดเจน เสียงเบสที่หนักแน่น เสียงเซอร์ราวน์ดที่โยนเสียงไปมา เด็ดขาด แม่นยำ เสียงบรรยากาศยอดเยี่ยม แล้วละครับ..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:24:58 am »

++ เห็นด้วยกับท่าน bkav ทุกข้อครับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำในการเล่นเครื่องเสียง ก้คือ อย่าตั้งความหวังกับเสียงที่ได้มากจนเกินไป เพราะไม่เช่นนั้น จะเปลี่ยนไม่มีที่สิ้นสุด บางทีเปลี่ยนตัวใหม่ ขายตัวเก่าทิ้ง ฟังไปฟังมา ตัวเก่าที่ขายออกไปกลับเสียงดีกว่าซะอีก ท่านใดเล่นชุดโฮม แบบ 5.1 ขึ้นไป  ลองตั้งมาตรฐานเบื้องต้นเล่น ๆ ดูสิครับ ว่า ขอให้เสียงดีกว่าชุดสเตริโอ 2 ลำโพง ก็พอ แค่นี้ท่านก็ได้ชุดเครื่องเสียงที่ ให้เสียงพูดเคลียร์ชัดเจน เสียงเบสที่หนักแน่น เสียงเซอร์ราวน์ดที่โยนเสียงไปมา เด็ดขาด แม่นยำ เสียงบรรยากาศยอดเยี่ยม แล้วละครับ..
หายไปนานเลยท่าน pratad22

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 12:16:04 pm »

หายไปนานเลยท่าน pratad22
++ งานราชการล้นตัวเลยครับ ช่วงนี้ยังดีเบาลงไปบ้าง แต่ก็ยังติดตามท่านชอว์ ลงของดี ราคาถูก แบ่งปันของดี ๆ ให้เพื่อนสมาชิกได้อยู่เป็นประจำครับ..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 05:42:18 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ..ประเด็นคือ

เดิมผใช้ Bosswood  เสียงปะทะ มันเป็น H/K  เลย แต่เบสบางมาก และแข็ง

เลยลองเปลี่ยนมา WF  โอ เค เลย มิติดี แต่ประเด็นคือ มันไม่หนัก ( ไม่ปิ๊งปั๊ง )  แบบที่อยากจะให้เป็นครับ

ผมเลยเดาว่าเป็นเพราะ บุคคลิกของ WF  มันเอง.หรือว่า แอมป์มันกำลังน้อยไป ( 110 ที่ 6 โอห์ม ) ผมว่าน่าจะพอขับออก

.เลยอยากทราบความเห็นของท่าทั้งหลายครับ

โอ เค ฟังเพลง -คอนเสิร์ต  เสียงมันดีขึ้นมาก ( แต่ต้องฟังแบบ 5.1 นะ ฟัง Stereo  ก็ยังแห้งเหมือนเดิม )  แต่ไม่ได้ไปเทียบกับ INT  นะครับ .

.***********

งั๊นขอความรู้ท่านเลยครับ

-  H/K  ผมตั้ง Std  เลย (  จริงๆคือ ผมปรับไม่เป็น ภาษอังกฤษอ่อนด้อยมาก เลยอ่านคู่มือไม่ออก ครับ 555 )

-  ลำโพงตั้งห่างกัน 2.4 เมตร ห่างจากที่นั่งดู 3 เมตร ( หย่อนนิดหน่อย ) ไม่ได้ Toe in  เลยครับ

- ไม่มี Surround  เพราะ เมียไม่ให้ลากสาย  555 [แทง] [ไม่พูด]

- เดิมมี Sub WH208 แต่ผมว่าเบสสู้ 10.6 ไม่ได้ เลยมองหาตัวหม่มาแทนครับ ( PSW110 จะเข้ากันไหม )

ขอคำแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 07:27:15 pm »
ที่ต้องทําเลยคือ toe in ลําโพง ครับ สําคัญมากการตั้งหน้าตรงจะทําให้เสียงบางเเละ image ไม่ชัด ( หมายถึงชิ้นดนตรี ) toe มากน้อยลําโพงเเต่ละตัวไม่เท่ากัน ลองขยับเข้าออก ลองฟังให้เสียงเเผ่กว้าง เเละตําเเหน่ง ชิ้นดนตรี มีความชัดที่สุดครับ อีกอย่าง ระยะห่างถือว่ามากครับ ความเข้มของเนื้อเสียงลดลงเเน่ครับ toe in ช่วยได้ครับ ลองดู เป็นไปได้ลองขยับ เข้าใกล้กันอีกนิดครับ วัดจาก tweeter ไปหา tweeter ครับ เห็นผลเเน่ครับ ลองดู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 08:24:53 pm »
ลดเหลือ 1.9 เมตรแล้วครับ เด๋วมารายงานผลหน่อย

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:48:43 pm »
ง่ายๆ
1.เปลี่ยน AVR ก่อนเลย 160 ขับลำโพง ไม่หมดแหงๆ
2.ไฟ ช่างมันไปก่อน ให้ลำโพง มันขับได้หมดก่อน เสียงดีกว่าเดิมเยอะแน่

Dune ไม่รู้ ไม่เคยใช้

ออฟไลน์ YUKI

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 09:30:50 am »
แอมเล็กไป อีกเสียงคับ ว่าแต่เปลี่ยนอะไรไปแล้วหล่ะ  ได้ผลเป็นไงบ้างคับ