ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อสายแลนครับ ขอความรู้ในการเลือก CAT หน่อย  (อ่าน 1567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stocker

• *
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ meiimeii

• *
Re: จะซื้อสายแลนครับ ขอความรู้ในการเลือก CAT หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:49:56 pm »
CAT หรือ category แปลว่า หมวดหมู่ คือ ตัวกำหนดมาตรฐานของสาย โดยยิ่งเบอร์ CAT มาก จะยิ่งมีประสิทธิภาพในการส่งข้อมูลสูง โดยเริ่มจาก CAT1 เป็นต้นมา เช่น CAT3 คือ สายโทรศัพท์ที่ใช้ทั่วไป , CAT5E // CAT6 เป็นสายคอมพิวเตอร์ ซึ่งรองรับความเร็วได้สูงกว่าสายโทรศัพท์ ถ้าให้เลือก ในปัจจุบันควรจะเป็น CAT6 ครับ

ออฟไลน์ saranrunch

• Flat TV member
  • *
Re: จะซื้อสายแลนครับ ขอความรู้ในการเลือก CAT หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 07:08:47 pm »
ตอนนี้ cat 5e มาตรฐานครับ แต่ถ้ามีงบ ลาก cat6 ไปเลยครับ