ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo ht-s4505 กับ onkyo ht-s3500 ต่างกัน มากมัย ครับ  (อ่าน 14746 ครั้ง)

ออฟไลน์ noon20006

• Flat TV member
  • *
onkyo ht-s4505 กับ onkyo ht-s3500 ต่างกัน มากมัย ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 09:59:04 pm »
onkyo ht-s4505 กับ onkyo ht-s3500 ต่างกัน มากมัย ครับ
พึ่งหัดเล่น ครับ
แล้วของพวก onkyo ต่างกับ พวก LG SAMSUNG ยังไงหรอ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: onkyo ht-s4505 กับ onkyo ht-s3500 ต่างกัน มากมัย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:36:05 pm »
...4505 VS 3500 เสียงใกล้เคียงกัน ฝ่ายแรกมี Mic setup ช่วยจัดระบบเสียงลำโพง ฝ่ายหลังไม่มี Mic setup ยุ่งยากในการเซ็ทเสียงให้เหมาะสมกับห้อง ฝ่ายแรกซับลำโพงตู้เปิด(Active)-เบสเป็นลูก ฝ่ายหลังซับตู้ปิด (Passive)-เบสต่ำลึกกว่า นุ่มนวลกว่า ฝ่ายแรกกับฝ่ายหลังกำลังวัตต์พอๆ กัน แต่ฝ่ายหลังมีกำลังสำรองมากกว่าหน่อย ฝ่ายแรกราคาถูกกว่าฝ่ายหลัง สรุปคือ ทั้งคู่ต้องอัพลำโพงทุกตัว เสียงจะมีน้ำมีเนื้อครับ

...พวกซัมซุง LG เสาสูงๆ เหล่านี้ เรียกว่า ดีวีดีบลูเรย์โฮมเทียร์เตอร์ มีเครื่องเล่นภาพ แอมป์ ลำโพง กำลังขับน้อย เพราะใช้ IC เป็นภาคขยาย ตัวเครื่องบอบบาง ไม่มี HDMI input จึงมีปัญหาในการนำอุปกรณ์เครื่องเล่นมีเดียร์อื่นๆ มาพ่วงต่อแล้วได้ระบบเสียงสูงสุดแค่ เซอร์ราวโปรโลจิก II อายุการใช้งานก็น้อยแค่ 4-5 ปี โดยเฉพาะหัวอ่านดีวีดีบลูเรย์ บอร์ด อะไหล่ ซ่อมไม่คุ้ม ลำโพงเหลือใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้ ซื้อมาแล้วขายเป็นมือ 2 หาคนซื้อยาก

...ส่วน Onkyo เรียกว่า AVR(ออดิโอ วีดิโอรีซีฟเวอร์) ตัวเครื่องใหญ่(แบบเครื่องขยายเสียง) กำลังขับมาก เสียงหนักแน่นสมจริง นอกจากวอลลุ่มแล้วก็ไม่มีส่วนอื่นใดเคลื่อนไหว อายุการใช้งานจึงนานเหมือนเครื่องขยายเสียงทั่วไป  10 ปี 20 ปี สบายๆ สามารถอัพลำโพงได้ทุกตัว สามารถนำอุปกรณ์ภายนอกอื่นๆ มาต่อพ่วงได้มากมาย ซื้อขายเปลี่ยนมือง่าย มีคนประกาศหาซื้อ AVR มือ 2 ในเนตฯ มากมาย

...สรุป มือใหม่กำลังเงินจำกัด ควรซื้อ AVR  ชุดเล็ก Onkyo Yamaha 2 ยี่ห้อนี้นิยมกันมากครับ

ออฟไลน์ noon20006

• Flat TV member
  • *
Re: onkyo ht-s4505 กับ onkyo ht-s3500 ต่างกัน มากมัย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 05:37:39 pm »
ขอบคุณมาก ครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:20:49 pm »
Active ไม่ได้แปลว่าตู้เปิดน๊ะครับ ในที่นี้คือ ตู้ Sub ที่ใช้ไฟฟ้า (มีแอมป์ขยายในตัว) ครับ
Passive ก็ไม่ได้แปลว่าตู้ปิดครับ ในที่นี้คือ ตู้ Sub ที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ต้องใช้ Power Amp ขับต่างหาก (AVR เป็นตัวขับ)

ตู้ sub ทั้งคู่เป็นแบบเปิด ยิงลงพื้นทั้งคู่

- ตู้่ Sub แบบเปิดสำหรับผม คือตู้ที่หันดอกลำโพงออกด้านนอก
- ตู้ Sub แบบปิดสำหรับผม คือ ตู้ที่ซ่อนลำโพงไว้ด้านในครับ จะมีแต่ช่องลมเท่านั้น

และฝ่ายแรก (4505) แพงกว่า 3500 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 02:22:17 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Glory44

• LCD TV member
  • **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:46:52 pm »
ขออธิบายง่ายๆระหว่าง Active  Subwoofer กับ Passive Subwoofer และ Subwoofer ตู้เปิดกับตู้ปิด เพื่อความไม่เข้าใจผิดไปกันใหญ่ตามความรู้และประสบการณ์ที่ผมมีหน่อยนะครับ..
Active  Subwoofer    คือซับที่ใช้ไฟฟ้ามี Power Amp ในตัว ปรับจุดตัดความถี่ครอสโอเวอร์+เฟส+โวลุ่มได้
Passive Subwoofer  คือซับที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ไม่มี Power Amp ในตัว..อาศัยกำลังและการปรับจาก AVR ล้วนๆ

ส่วน Subwoofer ตู้เปิดกับตู้ปิดจะแยกให้ดูดังนี้นะครับ
ตัวอย่าง Subwoofer ตู้เปิด SVS PB12-NSD

Subwoofer ตู้เปิด เป็นตู้ซับที่มีพอร์ตหรือรูเพื่อระบายมวลอากาศจากภายในตู้ ซับแบบนี้ต้องหาตำแหน่งจัดวางให้ดีๆหน่อยนะครับ..เพราะมันจะฟ้องตำแหน่งเอาน่ะครับ เสียงที่ได้จากซับแบบนี้จะให้เสียงที่ดังและแผ่กว่าตู้ปิดแต่รายละเอียดจะน้อยกว่าตู้ปิดคือจะได้หางเบสนั้นแหละครับ

ตัวอย่าง Subwoofer ตู้ปิด SVS SB12-NSD

Subwoofer ตู้ปิด เป็นซับที่ไม่มีพอร์ตหรือรูเพื่อระบายมวลอากาศจากภายในตู้ จะปิดทึบหมดทุกด้าน ซับแบบนี้จะหาที่จัดวางง่ายเพราะมีขนาดเล็กกว่าตู้เปิดและไม่ค่อยฟ้องตำแหน่ง เสียงที่ได้จากซับแบบนี้จะมีรายละเอียดที่ดี..หนักแน่น..มีแรงกระแทกมากกว่าตู้เปิดคือจะได้หัวเบสนั้นแหละครับ

ส่วนดอกลำโพงจะยิงหน้าหรือลงพื้น อันนี้แล้วแต่ผู้ผลิตเค้าออกแบบและคำนวณมาครับ สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขในสิ่งที่เลือก และได้ในเสียงที่ใช่ทุกท่านนะครับ..สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 08:08:04 pm โดย Glory44 »

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:52:48 am »
อะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล แสดงว่าผมเข้าใจผิดเรื่อง เปิด/ปิดไป

เปิด มีช่องลม
ปิด ไม่มีช่องลม

[ปลื่ม]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ cargo itmt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 01:10:56 pm »
สองปีก่อน ทั้งสองตัวเป็นตัวเลือกสำหรับผม(ในยี่ห้อเดียวกัน)พอมาปีนี้ถ้ายังเป็นสองรุ่นนี้อยู่ ผมก็ยังเลือก 4505 ครับ ไม่อะไรมาก ทรงมันสวยกว่า ไฮโซกว่า เรื่องประสิทธิภาพไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:02:51 pm »
แน่นอน  แพงกว่า ย่อมดีกว่า  แต่สิ่งที่เราจ่ายเพิ่มไป เพราะมันแพงกว่านั้น   เราได้ใช้มันคุ้มค่าหรือเปล่า

ถ้างบฯ ไม่เป็นปัญหามาก   เลือก 4505
ถ้างบฯ ตึง ๆ แล้ว เลือก 3500 ก็พอครับ

เพราะมันไม่จบแค่  AVR น่ะสิครับ

พอมีชุด AVR แล้ว ก็ต้องมี player ต่อเพิ่มอีก

ไหนจะ blu-ray player  /  เครื่อง PS /  ไหนจะ   Hdd player  ถ้า มี hdd player  ก็ต้องมี Hdd. อีก 
มี Hdd. ก็ต้องลงหนังใน Hdd อีก  เงินทั้งนั้นครับ