ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้แนะด้วยครับ pioneer vs yamaha  (อ่าน 4617 ครั้ง)

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
ชี้แนะด้วยครับ pioneer vs yamaha
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:07:14 pm »
ปกติผมใช้ไพ523แล้วขายออกเอาแยม373มาแทน คือประมาณว่ารับเสียงต่ำกับแรงปะทะของ373ไม่ได้คือประมาณว่าดูหนังไม่มันไม่ดุดันขาดพลัง แต่กับไพ523ดูหนังพอใจมากแต่รายละเอียดเสียงสู้373ไม่ได้ คำถามครับ ซื้อไพรุ่นใหญ่ขึ้น หรือ แยมรุ่นใหญ่ขึ้น หรือมีแนวทางอื่นที่ไม่ต้องเสียเงินยิ่งดีครับ ผมใช้กับ polk 6750
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 11:08:37 pm โดย dangkab »

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
Re: ชี้แนะด้วยครับ pioneer vs yamaha
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:18:19 pm »
ไม่ขยับ ไปเล่นตั้งพื้นละ..  [โย่ว]

ออฟไลน์ 946

• Flat TV member
  • *
Re: ชี้แนะด้วยครับ pioneer vs yamaha
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:47:56 pm »
อนากได้ความดุดัน คงต้องเล่น pioneer เท่านั้น  โหดสุดละ แนะนำเป็น ลงทุนหน่อยเล่น pioneer ตระกูล LX  ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:51:10 pm »
...มันเป็นเรื่องของบุคคลิกเสียงครับ

...ไพโอเนียร์ ออกแบบวงจรเสียงเน้นเพลงจังหวะแดนซ์ เพลงลูกทุ่ง เสียงกลองตึงๆ โจ๊ะๆ ภาพยนตร์ต้องประเภทระเบิดตูมตาม ปึกปัก ตุ๊บตับ

...ส่วน ยามาฮ่า เน้นพวกเครื่องดนตรีโลหะ เครื่องเป่า เครื่องตี ภาพยนตร์เน้นประเภทฟันดาบเซ้งๆ เสียงควับๆ เพี้ยวฟ้าว กระจกแตกเพล้ง

...ผมคิดว่า Polk ควรคู่กับ Onkyo... แต่ชุดpolk 6750   นี้กับ Yamaha เค้าก็เล่นกันเยอะ เสียงหนักแน่นไม่พอ ก็หา subwoofer เด็ดๆ มาเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:16:30 am »
pioneer ได้ชัดได้แรงปะทะ เวลาดูหนังแอ๊คชั่นโช๊ะเช๊ะ  โครม  เปรี้ยง ตุบตับ   yamaha ได้ลูกเล่นโอบล้อม(((  ))))โยนเสียงข้ามไปมาเนียนกว่า มี รุ่นใหญ่มี dsp จำลองสถานที่ต่างๆฟังสนุกขึ้นเยอะ   เป็นผมๆว่าถ้าหากใช้ควบคู่กะทีวี 55 นิ้วหรือโปรเจคเตอร์ซัก 120 นิ้ว  ต้องเลือก yamaha เพราะเสียงมันเหมือนดูอยู่ในโรงหนังกว่า ไม่เหมือนแค่เอาแอมป์มาขยายให้โช๊ะเช๊ะ  ตุบตับ   เสมือนเสียงออกมาไม่ระบุตำแหน่งลำโพงมันดอบเนียนกว่า pioneer หน่ะครับ สไตล์ผมนะ   และถ้า yamaha เสียงบางเราก็ปรับอีควอซะ  เปลี่ยนฟิวส์  เปลี่ยนสายไฟ ac  รับรองอิมแพคมาเหมือนกัน ออกเต็มๆ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบจริงๆ

ออฟไลน์ ggosol

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:48:43 am »
มาเชียร์ PIONEER ครับ ผมดูเรื่อง Need for Speed โดยใช้ AVR PIONEER ได้บรรยากาศของการแข่งรถที่ตื่นเต้นเร้าใจ ไม่ว่าจะเป็นเสียงเครื่องยนต์คำรามหรือเสียงยางบดถนน  แต่พอสลับมาใช้ DENON เหมือนเอารถบ้านมาวิ่งแข่งกัน เสียงนุ่มนวลชวนหลับครับ  ถ้าชอบหนังแนว Action ต้อง PIONEER ครับ

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:32:08 am »
ถ้าอัพได้ไปถึง yamaha a serie รุ่นเลขสี่หลัก เสียงไม่บางเลยนะคับ บวกกับได้บรรยากาศโอบล้อมสุดยอดด้วย แต่ถ้าเป็นรุ่นเล็ก อยากได้เสียงอึกทึกหน่อย ก็คง PIONEER คับ หรือ ลอง harman อีกตัวครับ เน้นโครมคราม บรรยากาศก็ใช้ได้ครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:37:31 pm »
ผมลองมาละ yamaha  รุ่น  4  หลัก เสียงบางจะตาย เช่น 3030 ที่ผมใช้ ล่าสุด ผมขายทิ้งเลย เทียบ pioneer ไม่ได้เลย ความดุดัน หายเกลี้ยง

ออฟไลน์ dangkab

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:57:37 pm »
ขอบคุณทุกท่านมาก ตอนนี้ตัดสินใจกลับไปใช้ไพโอเนียแล้ว คิดว่ามาถูกทางที่ตัวผมชอบแล้ว ถามอีกริด pioneer vsx921 น่าใช้ไหมและจัดว่ายังอยู่ในระบบไหมครับ

ออฟไลน์ Pussycat

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:36:04 am »
ถ้าจะเล่น pioneer vsx921 ลำโพงตั้งพื้นน่าจะเหมาะกว่าเพราะเป็น 7.1
ฟังเพลงไม่ต้องเปิดซับเลย  ใช้รุ่นนี้อยู่

ออฟไลน์ wxman

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:14:42 am »
แรงปะทะ ความดุดดัน คววามมัน บรรยากาศโอบล้อม พอได้ไม่ถึงกับขาดมากมาย มี pioneer Haman Sherwood

ต้องลอง ฟังดูครับชอบ อันใหน

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:14:33 pm »
ทุกสิ่งทุกอย่าง  มีข้อเด่น  ข้อด้อย ในตัวเอง   ไม่มีรุ่นไหน  ยี่ห้อไหน  ดีที่สุด  เด่นที่สุด

อยู่ที่่ความชอบโดยส่วนตัว ของเจ้าของเงินในกระเป๋า   ว่าชอบแบบไหน  มากกว่ากัน

- อยากได้  รายละเอียดเสียงดี  บรรยากาศโอบล้อม  แต่ไม่ดุดัน หนักแน่นน้อยกว่า  ก็เลือก Yamaha

หรือ อยากได้  เสียงหนักแน่น ดุดัน โครมคราม   แต่ไม่เอารายละเอียด  ไม่ซีเรียสบรรยากาศ  ก็เลือก Pioneer

ก็เลือกตามที่ถูกกับจริต  และตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดก็พอครับ

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:36:12 pm »
ทุกสิ่งทุกอย่าง  มีข้อเด่น  ข้อด้อย ในตัวเอง   ไม่มีรุ่นไหน  ยี่ห้อไหน  ดีที่สุด  เด่นที่สุด

อยู่ที่่ความชอบโดยส่วนตัว ของเจ้าของเงินในกระเป๋า   ว่าชอบแบบไหน  มากกว่ากัน

- อยากได้  รายละเอียดเสียงดี  บรรยากาศโอบล้อม  แต่ไม่ดุดัน หนักแน่นน้อยกว่า  ก็เลือก Yamaha

หรือ อยากได้  เสียงหนักแน่น ดุดัน โครมคราม   แต่ไม่เอารายละเอียด  ไม่ซีเรียสบรรยากาศ  ก็เลือก Pioneer

ก็เลือกตามที่ถูกกับจริต  และตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดก็พอครับ

++ กด  LIKE  ให้ท่าน suchart ครับ ผมเองก็เคยเจอปัญหากับหลาย ๆ ท่านที่เล่นเครื่องเสียง ชอบ pio เพราะเสียงหนักแน่น แต่ ขาดความเป็นบรรยากาศ ชอบ Yam ที่บรรยากาศ แต่ ขาดความหนักแน่น  เลยพยายามฟังเครื่องเสียงที่ให้ความเป็นกลางมากที่สุด จนกระทั่งสุดท้ายมาจบที่ Sony ครับ  ไมใช่ว่า sony จะให้เสียงหนักแน่น ที่ดีกว่า Pio หรือ บรรยกาศเด่นกว่า Yam  นะครับ เพียงแต่ว่า Sony ให้ทั้ง 2 อย่างที่พอดิบพอดี ไม่มากไป และไม่น้อยไป เวลาดูหนังเลยทำให้รู้สึกว่าไม่มีสิ่งหนึ่งสิ่งใดขาดหายครับ ล่าสุดเพิ่งดู Need for Speed เสียงเครื่องยนต์คำรามหนักแน่น ดุดัน บรรยากาศเหมือนเราเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นจริง ๆ เลยครับ แต่..ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจที่เราคาดหวังเอาไว้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 02:41:16 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ lovejazz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 09:29:00 pm »
ทุกสิ่งทุกอย่าง  มีข้อเด่น  ข้อด้อย ในตัวเอง   ไม่มีรุ่นไหน  ยี่ห้อไหน  ดีที่สุด  เด่นที่สุด

อยู่ที่่ความชอบโดยส่วนตัว ของเจ้าของเงินในกระเป๋า   ว่าชอบแบบไหน  มากกว่ากัน

- อยากได้  รายละเอียดเสียงดี  บรรยากาศโอบล้อม  แต่ไม่ดุดัน หนักแน่นน้อยกว่า  ก็เลือก Yamaha

หรือ อยากได้  เสียงหนักแน่น ดุดัน โครมคราม   แต่ไม่เอารายละเอียด  ไม่ซีเรียสบรรยากาศ  ก็เลือก Pioneer

ก็เลือกตามที่ถูกกับจริต  และตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดก็พอครับ

เห็นด้วยเลยครับ ส่วนตัวเลือก yam ครับ รายละเอียดดีจิง ๆ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 10:57:37 am »
ทุกสิ่งทุกอย่าง  มีข้อเด่น  ข้อด้อย ในตัวเอง   ไม่มีรุ่นไหน  ยี่ห้อไหน  ดีที่สุด  เด่นที่สุด

อยู่ที่่ความชอบโดยส่วนตัว ของเจ้าของเงินในกระเป๋า   ว่าชอบแบบไหน  มากกว่ากัน

- อยากได้  รายละเอียดเสียงดี  บรรยากาศโอบล้อม  แต่ไม่ดุดัน หนักแน่นน้อยกว่า  ก็เลือก Yamaha

หรือ อยากได้  เสียงหนักแน่น ดุดัน โครมคราม   แต่ไม่เอารายละเอียด  ไม่ซีเรียสบรรยากาศ  ก็เลือก Pioneer

ก็เลือกตามที่ถูกกับจริต  และตรงกับความต้องการของเรามากที่สุดก็พอครับ

++ กด  LIKE  ให้ท่าน suchart ครับ ผมเองก็เคยเจอปัญหากับหลาย ๆ ท่านที่เล่นเครื่องเสียง ชอบ pio เพราะเสียงหนักแน่น แต่ ขาดความเป็นบรรยากาศ ชอบ Yam ที่บรรยากาศ แต่ ขาดความหนักแน่น  เลยพยายามฟังเครื่องเสียงที่ให้ความเป็นกลางมากที่สุด จนกระทั่งสุดท้ายมาจบที่ Sony ครับ  ไมใช่ว่า sony จะให้เสียงหนักแน่น ที่ดีกว่า Pio หรือ บรรยกาศเด่นกว่า Yam  นะครับ เพียงแต่ว่า Sony ให้ทั้ง 2 อย่างที่พอดิบพอดี ไม่มากไป และไม่น้อยไป เวลาดูหนังเลยทำให้รู้สึกว่าไม่มีสิ่งหนึ่งสิ่งใดขาดหายครับ ล่าสุดเพิ่งดู Need for Speed เสียงเครื่องยนต์คำรามหนักแน่น ดุดัน บรรยากาศเหมือนเราเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นจริง ๆ เลยครับ แต่..ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจที่เราคาดหวังเอาไว้ด้วยนะครับ

ตามนั้นเลยครับทั้งสองท่าน [ปลื่ม]

ส่วนตัวเลือกมีไว้ใช้  Yamaha Pioneer Onkyo (อินเทกร้า ปรีโปรฯ+7CH Class D power Amp )......ทั้งหมด คือเครื่องยุคสิบกว่าปีก่อน
Yamaha Z9 = Transistor AMP (ฉับไว จ่ายกระแสเร็ว ) เอาไว้แม็ทช์กับลำโพง กระดาษ และเคฟล่าร์
Pioneer AX10Ai-N= Power Mosfet Amp...............เอาไว้แม็ทช์ กับ ลำโพงกรวยโลหะ ที่ทำงานฉับไว (เสียงออกมาลงตัวกว่า แอ็มป์ ทรานซิสเตอร์)
Integra DTC7/DTA7= Power Transistor Class D.... เอาไว้เล่นกับ ชุดลำโพง Soken DT290/270 (กรวยกระดาษ)