ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมรีวิว SHARP 60le950x กันครับ....  (อ่าน 53677 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
มาชมรีวิว SHARP 60le950x กันครับ....
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:09:09 pm »
 [yes]ได้ฤกษ์ถอยทีวีใหม่ซักทีครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม  SHARP 60le950x  หาข้อมูลทั้งทฤษฎีและปฎิบัติ นานหลายเดือนสุดท้ายก็มาจบชาร์ปนี่แหละครับ (ขอบคุณท่าน sirota ที่ให้คำปรึกษาครับ) [yes]
  เริ่มแกะกล่องเเล้วมาตั้งแทนที่ LCD แบรนด์ LG สนนการใช้งานมา ไม่น้อยกว่า 6 ปีครับ
                 ดีไซน์ ชาร์ปปี 2014 กรอบจอ ด้านบน-ล่าง เป็นสีเมทัลลิค ด้ายข้างซ้าย-ขวา เป็นสีดำเงา (gloss black) ด้านล่างจอ มีโลโก้ SHARP และสัญลักษณ์ ^ ปีนี้จะไม่มีไฟ เหมือนรุ่นก่อนๆ ฐานวางสวยงามขึ้นแต่ก็แข็งแรงครับ.....
                 เสียง ลำโพง 2.0 เพิ่ม ซับวูฟเฟอร์ มาอีกลูก รุ่นสูงทีวีชาร์ปจะใช้ลำโพงของ YAMAHA เสียงดีครับ....ระบบเสียงสำเร็จส่วนใหญ่จะเป็นเสียง 3D...เเต่ก็มีให้ปรับเสียง ทุ้ม แหลม ในโหมดเสียงหลายระดับอยู่ครับ ส่วนตัวปิดรูปแบบเสียงสำเร็จไปซะ ก็ไม่ขี้เหร่ครับ ออกจะฟังสบายหูด้วยซ้ำ.....และถ้าท่านมี AVR อยู่แแล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องเสียง

สมาร์ททีวี...หลายท่านคงรู้ซื่อเสียงทางด้านนี้ของชาร์ปอยู่แล้วครับว่า ธรรมดาจริงๆ เป็นรูปแบบเวปเบราเซอร์เหมือนหน้าคอม ความเร็วในการโหลดหน้าเวปเร็วพอใช้ได้ครับ..แล้วก็จะมีแอฟยูทูปของชาร์ปที่ทำไว้ จะแบ่งเป็นโหมด ดนตรี เอนเตอร์เทรน ฯลฯ ซึ่งสำรวจแล้วไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ การพิมพ์ address ของเวปไซค์ ต้องใช้รีโมททีวีบังคับแทนเมาส์...อันนี้ลำบากมาก....แล้วเวลาพิมพ์อักษร (มีปุ่มให้เลือกหลายภาษารวมทั้ง อังกฤษ และไทย) นึกถึงแป้นโทรศัพท์รุ่นก่อนสมาร์ทโฟนครับ อย่างปุ่มเลข 7 ก็จะมี พ-ย ..ผมยังใช้โทร.รุ่นนี้อยู่..5555 แนะนำให้ใช้คีย์บอร์ด wireless ของ logitech รุ่น k400r ครับ
                 3D active แถมแว่น 2 อัน ใส่สบายครับ เบา  เทสที่ร้านครับ ภาพสวยความคมชัดไม่ต่างจาก 2D เท่าไหร่...แต่อย่าให้แสงโดนเซ็นเซอร์ สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ...กระพริบมากมาย [หื่น]

ภาพรายการ HD ของกล่อง CTH

ภาพดิจิตัลระบบ SD และฟรีทีวี ช่อง 3 ผ่านกล่อง CTH เช่นกัน

ภาพจากหนังเรื่อง life of pi

ไม่ดูผ่านกล้องฉากนี้จะดำสนิทครับ

หนัง Jouney 2

จุดเด่นของชาร์ปจะแสดงสีทอง และสีเหลืองไดีครับ ตามภาพเป็นูเขาไฟทองดำ

มีโอกาสจะรีวิวเพิ่มเติมครับ...  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 04:53:14 pm โดย S_Surawut »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: มาชมรีวิว SHARP 60le950x กันครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:10:11 pm »
คนแรกกกกกกกกกกกกก ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

[โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

Re: มาชมรีวิว SHARP 60le950x กันครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:13:03 pm »
คนแรกกกกกกกกกกกกก ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

[โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]
[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 05:36:57 pm »
ผมพลาดไปและ  [แทง]  เข้ามาช้ากว่าท่าน dramin 555  [หื่น]

อยากจะบอกว่ารีวิวได้ละเอียดดีครับ ท่าน  S_Surawut  ปรับแสง สี และถ่ายรูปได้สวยมากครับ เรื่อง Life Of Pi ภาพสวยมาก  [ปลื่ม]
ลงรูปอีกนะครับ ผมอยากดูอีก เพลินดี 555  [กิน]

เวลาผมดูละครช่อง 3 แล้วผมปลื้มกับภาพฟรีทีวี sharp มากเลยครับ เหมือนช่วงละครกลางคืน ภาพมันดูคมชัด เห็นรายละเอียดใบหน้า และสีผิวคนมันดูสมจริงมาก [รัก]

สิ่งที่ผมชอบชาร์ปรุ่นใหม่ๆคือ รายละเอียดภาพ ความอิ่มของเม็ดสี และความเนียนของภาพครับ  [เท่ห์]

ปล.ดูท่า... ท่านจะมีเพื่อนจัดรุ่นเดียวกันเยอะแล้วล่ครับ เห็นตอนนี้มีคนสนใจรุ่นนี้...ตรึม +++ [มากมาย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 06:16:46 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 05:56:41 pm »
เพิ่มเต็มเล็กน้อย...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 06:51:40 pm »
อยากให้ถ่ายรูปพวกช่องสารคดีแบบช่อง NAT GEO ที่ท่าน  S_Surawut  ลงรูปกระทู้แรกน่ะครับ พวกภาพต้นไม้ ใบหญ้า สีเหลือง สีเขียว จะเด่นขึ้นมาเลย  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 06:54:21 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 09:00:22 pm »
ผมพลาดไปและ  [แทง]  เข้ามาช้ากว่าท่าน dramin 555  [หื่น]

อยากจะบอกว่ารีวิวได้ละเอียดดีครับ ท่าน  S_Surawut  ปรับแสง สี และถ่ายรูปได้สวยมากครับ เรื่อง Life Of Pi ภาพสวยมาก  [ปลื่ม]
ลงรูปอีกนะครับ ผมอยากดูอีก เพลินดี 555  [กิน]

เวลาผมดูละครช่อง 3 แล้วผมปลื้มกับภาพฟรีทีวี sharp มากเลยครับ เหมือนช่วงละครกลางคืน ภาพมันดูคมชัด เห็นรายละเอียดใบหน้า และสีผิวคนมันดูสมจริงมาก [รัก]

สิ่งที่ผมชอบชาร์ปรุ่นใหม่ๆคือ รายละเอียดภาพ ความอิ่มของเม็ดสี และความเนียนของภาพครับ  [เท่ห์]

ปล.ดูท่า... ท่านจะมีเพื่อนจัดรุ่นเดียวกันเยอะแล้วล่ครับ เห็นตอนนี้มีคนสนใจรุ่นนี้...ตรึม +++ [มากมาย]
ว่างๆจัดให้ครับ [ปลื่ม] ที่บ้านช่อง 3 ฟรีทีวี ยังชัดกว่า 3 sd อีกครับ อย่างช่อง 7 hd ก็ไม่เห็นจะชัดเลยครับ....ใช้ iphone 5 ถ่ายครับ ถ่ายแล้วมันมืดลงนิดหน่อย  [งง]
หน้าบอร์ดท่าน bzgc โดนแจ๊คพ๊อตซะแล้ว ผมละเซ็งแทน..... [แทง]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 12:09:09 am »
กล่องจานดาวเทียมทุกจานในตอนนี้ ยังไม่สามารถรับช่อง hd แท้ๆ  ที่ได้รับใบอนุญาตกับ กสทช. ตามที่ได้ประมูลไว้ได้ครับ และผมก็รู้สึกว่าตอนนี้สัญญาณภาพจานที่รับเหมือนดรอปลงไปจากตอนที่ออกอาการสัญญาณดิจิตอลใหม่ๆอีก [ไม่เอา]

รีวิวอีกเยอะเลยครับ 555

ส่วนทีวีท่าน bzgc รู้สึกเห็นใจจริงๆ คือมันบอกได้ยากมากว่าตัวไหนแสงรั่วมาก แสงรั่วน้อย ตัวไหนไม่มีเลย แต่ก็หวังว่าทางร้านเค้าน่าจะเปลี่ยนให้ครับ  [จิ้ม]
ไม่รู้ตอนผลิต พนักงานนั่งหลับหรือไปกินอูด้งรึเปล่า เลยปล่อยให้เป็นอย่างนี้ได้ อิอิ [กระดึบ] เสียชื่อหมด???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 12:25:17 am โดย sirota »

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 02:39:26 pm »
sharp รุ่นใหม่ๆ นี่งานออกแบบดีขึ้นมามาก ครับไม่ โบ เหมือนรุ่นก่อนๆ ภาพสวยดีครับ โทนอบอุ่น ส่งภาพมาให้ชมอีกนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 05:28:53 pm »
sharp รุ่นใหม่ๆ นี่งานออกแบบดีขึ้นมามาก ครับไม่ โบ เหมือนรุ่นก่อนๆ ภาพสวยดีครับ โทนอบอุ่น ส่งภาพมาให้ชมอีกนะครับ
[ปลื่ม] [ปลื่ม]ว่างๆจัดให้ครับ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:19:58 pm »
นำภาพมารีวิวเพิ่มครับ....... [ม่ายยย]

แนวสารคดี

เทปฟุตบอล เอฟเวอร์ตันในชุดเหย้า กับทีมไรจำไม่ได้ครับ สีน้ำเงินเด่นขึ้นมาครับ

การ์ตูน เอนิเมชั่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 09:50:30 am โดย S_Surawut »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:23:11 pm »
รูป 3 ช่องบอลนี่? ช่อง hd หรือ sd ครับ มันดูเบลอๆ หรือรีบกดชัตเตอร์อ่ะครับ  [กระโดด]
เจ้า Sharp Quattron เวลาดูบอลนี่ สีสันดูอิ่มจริงๆครับ  สีหญ้าในสนาม เสื้อนักบอล สีผิวคนดูดีไปหมด [ปลื่ม]
รูปอื่นๆ ภาพเคลียร์ ใสดี เจ้าชิฟ clear picture processing นี่ทำภาพได้โอเคเลย สีสันดูดีมาก [รัก]
เดี๋ยวคนอื่นเค้าหาว่าชมกันเอง [ม่ายยย] ข้อเสียทีวี sharp คือความสว่างครับ (แต่รุ่นนี้เค้าเคลมว่าใช้จอ super hidh brightness นะ) แต่เทียบกับ ss sony แล้วก็ยังไม่สว่างเท่า ซึ่งคนส่วนใหญ่มันจะสนใจภาพที่มีความสว่างสูง กับสีแจ่มๆไว้ก่อน (แต่พอภาพไม่สว่างมาก ก็ดูสบายตา และทีวี sharp กำจัด noise ได้ดีมากด้วย ไปๆมาๆชมกันเองอีกและ 555)  [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 02:53:13 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 05:16:39 pm »
รูป 3 ช่องบอลนี่? ช่อง hd หรือ sd ครับ มันดูเบลอๆ หรือรีบกดชัตเตอร์อ่ะครับ  [กระโดด]
เจ้า Sharp Quattron เวลาดูบอลนี่ สีสันดูอิ่มจริงๆครับ  สีหญ้าในสนาม เสื้อนักบอล สีผิวคนดูดีไปหมด [ปลื่ม]
รูปอื่นๆ ภาพเคลียร์ ใสดี เจ้าชิฟ clear picture processing นี่ทำภาพได้โอเคเลย สีสันดูดีมาก [รัก]
เดี๋ยวคนอื่นเค้าหาว่าชมกันเอง [ม่ายยย] ข้อเสียทีวี sharp คือความสว่างครับ (แต่รุ่นนี้เค้าเคลมว่าใช้จอ super hidh brightness นะ) แต่เทียบกับ ss sony แล้วก็ยังไม่สว่างเท่า ซึ่งคนส่วนใหญ่มันจะสนใจภาพที่มีความสว่างสูง กับสีแจ่มๆไว้ก่อน (แต่พอภาพไม่สว่างมาก ก็ดูสบายตา และทีวี sharp กำจัด noise ได้ดีมากด้วย ไปๆมาๆชมกันเองอีกและ 555)  [หื่น]
ช่องบอล hd ครับ ตอนถ่ายจับจังหวะไม่ถูก..กะว่าเอาสีน้ำเงินเด่นอย่างเดียวเลย [จิ้ม] สังเกต กรรมการ กับ ผู้เล่นเสื้อแดงชูมือล่างซ้าย จะเรืองแสงครับ ยิ่งเป็นทีมแมนยู [yes]ใส่เสื้อสีแดง มุมกล้องระยะไกล อืม....ผมนึกว่าดูดราก้อนบอล ตอนที่โงกุนเบ่งพลังซุุปเปอร์ไซย่า แสงนี่ออร่าสีเหลืองมาเลยครับ [เขย่า] และยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสาย hdmi เลยยังขี้เกียจอยู่เลย..55
....ผมว่ารุ่นนี้จอก็สว่างพอตัวครับ...ถ้าซื้อ SS สงสัยใช้แทนหลอดไฟกันเลยมั้งครับ...... [ช็อค]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 06:06:49 pm »
ช่องบอล hd ครับ ตอนถ่ายจับจังหวะไม่ถูก..กะว่าเอาสีน้ำเงินเด่นอย่างเดียวเลย [จิ้ม] สังเกต กรรมการ กับ ผู้เล่นเสื้อแดงชูมือล่างซ้าย จะเรืองแสงครับ ยิ่งเป็นทีมแมนยู [yes]ใส่เสื้อสีแดง มุมกล้องระยะไกล อืม....ผมนึกว่าดูดราก้อนบอล ตอนที่โงกุนเบ่งพลังซุุปเปอร์ไซย่า แสงนี่ออร่าสีเหลืองมาเลยครับ [เขย่า] และยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสาย hdmi เลยยังขี้เกียจอยู่เลย..55
....ผมว่ารุ่นนี้จอก็สว่างพอตัวครับ...ถ้าซื้อ SS สงสัยใช้แทนหลอดไฟกันเลยมั้งครับ...... [ช็อค]
555  [คิคิ] * โงกุน* มาเล่นแน่เลยครับ ผมว่ามันเป็นที่สัญญาณรึเปล่าครับ พอจอมันใหญ่มันก็เห็นง่าย หรือสาย hdmi มันให้รายละเอียดภาพดีเกินไป  [หื่น]
แต่เท่าที่ดูๆมารุ่น 60le950x ให้ภาพสว่างกว่าทุกรุ่นที่ชาร์ปมีมาจริงๆครับ  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 06:18:04 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 04:34:47 pm »
 [yes] [เท่ห์]มากันอีกแล้วครับ..55555

Oz the great and the powerful จัดเต็มกับดอกทานตะวันครับ

ฉากด้านหลังเห็นรายละเอียดต้นไม้ และการไล่สีของกิ่งไม้ ใบหญ้า ทำได้ค่อนข้างดีครับ

ภาพ demo sharp ภาพสวย คมชัด การแสดงสีทำได้ดี...แต่ถ่ายรูปออกมาสีเข้มซะงั้น

ภาพจาก ช่อง HD ของกล่อง CTH เช่นเคย....แต่รูปแข่งบอล เบอร์ 10 รูนนีย์ เปล่งแสงออกมาครับ ด้วความที่จอสว่างเป็นทุนเดิม เจอสาย hdmi ไม่ได้รับอนุญาต เข้าไปอีก...จะสว่างไปถึงไหนกัน....

รูปสุดท้าย ต้องเอา ณเดชณ์ มาประชันกับ มาริโอ้ ของท่าน sirota ครับ ว่าใครหน้าเด้งกว่ากัน.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 05:32:43 pm โดย S_Surawut »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 08:38:04 pm »
5 รูปแรกสีเว่อร์มากกกกกก  [ช็อค]
4 รูปหลังภาพโอเคเป็นธรรมชาติดี  ดูสบายตา สีสนามฟุตบอลหญ้าสีสันเป็นธรรมชาติดีมาก [รัก]
แต่รู้สึกรูปลอตนี้มันดูไม่คมชัดเหมือนรูปก่อนๆอ่ะครับ  [กระดึบ]

ปล.น้าเดช !!! หญ้าดูเป็นธรรมชาติกว่ารูป มาลีโอ!!!  ที่ผมลงรูปไว้อีกครับ รูปนั้นเหมือน มาลีโอ!!!ไปอาบแดดเลย ผิวออกสีแทนซะ [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 08:46:12 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 10:32:09 pm »
5 รูปแรกสีเว่อร์มากกกกกก  [ช็อค]
4 รูปหลังภาพโอเคเป็นธรรมชาติดี  ดูสบายตา สีสนามฟุตบอลหญ้าสีสันเป็นธรรมชาติดีมาก [รัก]
แต่รู้สึกรูปลอตนี้มันดูไม่คมชัดเหมือนรูปก่อนๆอ่ะครับ  [กระดึบ]

ปล.น้าเดช !!! หญ้าดูเป็นธรรมชาติกว่ารูป มาลีโอ!!!  ที่ผมลงรูปไว้อีกครับ รูปนั้นเหมือน มาลีโอ!!!ไปอาบแดดเลย ผิวออกสีแทนซะ [หื่น]

5 รูปแรกถ่ายจาก iphone5 ครับ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมันทำให้สีเข้มกว่าเดิม พยายามหาปรับแล้วแต่ไม่เป็นครับ แล้วผมโหลด demo จำพวก true color ลงแฟลชไดร์ทแล้วลองมาเปิดดู ภาพสวย สีอิ่ม แดง เหลือง เขียว แต่พอจะถ่ายรูปดอกไม้สีเหลือง มองในกล้อง รายละเอียดหายหมดมีแต่สีเหลืองจ้าอย่างเดียวเลย [งง]
       ส่่วน 4 รูปหลังใช้ nokia n95 เก่าๆของผมเองครับ ตอนถ่ายก็แทบจะมองรายละเอียดอะไรไม่เห็นครับ จอมันเล็ก ประสิทธิภาพมันคงได้ไม่ชัดไปกว่านี้แล้วครับ... [แทง]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 11:11:56 pm »
ถ่ายรูปกับกล้องมือถือนี่มันยากจริงๆครับ ผมก็ใช้ iphone5 ผมว่าสีมันเว่อร์ไป จริงๆ ส่วนตัวผมว่า 4s ให้สีที่ดูธรรมชาติกว่า แต่จะไม่คมเท่า i5 ยิ่งถ่ายฉากมืดๆนี่ยากสุดๆ หรือจะถ่ายยังไงให้ใกล้เคียงต้นฉบับนี่ก็ค่อนข้างยาก พอเซนเซอร์กล้องจับภาพก็สว่างโล่มาแลย  [เขย่า]
4 รูปท้ายใช้ nokia n95 มิน่าภาพดูจืดๆ แต่ดูแบบธรรมชาติดี แต่ภาพไม่คมชัด กล้องน่าจะความละเอียดไม่สูง อิอิ [หื่น]

ปล.รุ่น le950x นี่ แว่นใช้รุ่น 3DG20-B รึเปล่าครับ ต้องชาร์ตแบตมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 12:09:58 am โดย sirota »