ผู้เขียน หัวข้อ: คำจำกัดความสั้นๆของ Sony Bravia W904A คือ คุ้มและดี !!  (อ่าน 60123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
UPDATE !!! (12/2/2015)

เนื่องจากได้ฤกษ์งามยามดี ที่โดนท่านแม่อยู่ดีดีก็ยึด Sony HX925 ไปไว้ที่ห้องของท่านอย่างถาวรซะอย่างงั้น เห็นบอกว่าจะเอาไปดูละครจีน  [ร้องไห้]
กระผมจึงจำต้องกรีดเลือดเฉือนเนื้อ เพื่อจัดทีวีใหม่มาใช้(เวอร์ไปนิด ฮ่า) เลยได้ทำการมองๆและศึกษาทีวีว่า ณ ปัจจุบัน ตัวไหนนั้นคุณภาพและราคาสามารถจับมือเดินไปด้วยกันอย่างเพื่อนซี้ได้ เพราะจะได้ไม่ลำบากคนผ่อนอย่างผม ฮ่า เพราะต้องการ 2 เครื่อง เนื่องจากคอนโดจะเสร็จสิ้นปี ถ้าใครสงสัยว่าทำไมไม่รอสิ้นปีคอนโดเสร็จก่อนแล้วค่อยซื้อ คำตอบคือ ทีวีโซนี่ไลน์รุ่นใหม่ที่จะวางจำหน่ายนั้น เหมือนโดดขึ้นไปเล่น 4K แบบเต็มตัว ดังนั้นสเปคเทพจึงไปอยู่ที่ตัวราคาแพงแทนแทบจะทั้งหมด และ 4K ที่ราคาถูกที่สุดก็เริ่มต้นที่ราคา 89,900 บาทในขนาดหน้าจอ 55 นิ้ว ถ้ารอหน่อยราคาน่าจะลงมาเหลือแค่ 50,000 - 70,000 บาทแน่ๆในกลางปีหน้า ฟังดูดีใช่มั้ยครับ? แต่เจ้าตัวมีนี้ Motionflow เพียง 200 เท่านั้น(ถ้าจำไม่ผิดนะ) และจากการที่ผมไปเห็นตัวเป็นๆมาแล้ว อยากจะบอกว่าภาพของ KD-55X8500B ตัวใหม่นั้นคมกว่าจริง สวยกว่าจริง แต่การไหลลื่นของรุ่นเก่าอย่าง W954A และ W904A กลับเหนือกว่านิดๆแฮะ แต่ราคากลับต่างกันมาก(ณ ปัจจุบัน) เลยเป็นเหตุผลที่มาจบที่ 2 ตัวนี้ (ส่วนยี่ห้ออื่นก็ดูมาบ้างแล้ว แต่ส่วนตัวผมติดภาพแนวสบายๆของโซนี่มากกว่า เลยไม่ชินภาพของยี่ห้ออื่นซักเท่าไร แต่ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นไม่ดีนะ)

**หมายเหตุ**
- ถ้าใครงบไม่เกี่ยง และชอบดูหนังแบบ 24p เป็นหลัก ไม่ดูอนิเมะ ไม่ชอบการแทรกภาพอย่าง Motionflow แนะนำตัวใหม่ 4K 55X8500B นั้นแจ่มกว่าครับ
- ท่านใดที่ซื้อทีวี Sony แนะนำให้ต่อประกันเป็น 3 ปีเลยครับ เพิ่มเงินอีก 2,000 - 3,000 กว่าบาท อย่างขี้เหนียวนะครับ เพราะปัญหาของทีวีชอบมาออกตอนหลัง 1 ปีนี้แหละ เพื่อนๆหลายคนน่าจะเคยโดนกันมาแล้ว เหอๆ
- จะซื้อทีวี กรุณาศึกษาข้อมูลสเปค และราคามาก่อนในระดับนึง เพื่อจะได้ไม่มานั่งเสียใจในภายหลังนะครับ ^^"

- Sony Bravia W904A 46 นิ้ว
- Sony Bravia W904A 55 นิ้ว

- Sony W904A 46 นิ้ว + Onkyo HTS-3300
- Computer + Boston Acoustics Soundware XS 2.1

ใช้ในห้องคอมไปก่อนเพราะคอนโดยังไม่เสร็จ เอาไว้ต่อเล่นเกมคอม เช่นพวก Skyrim, Assassin's Creed, Winning ออกผ่านจอทีวี กับ ไว้ดูอนิเมะพวกไฟล์ Hi10p เพราะพวก HD Player มันดูไม่ได้ เหอๆ

|
|
V
--- Update !!! ---

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

- Sony W904A 55 นิ้ว + Onkyo TX-NR838

ใช้ในห้องนอน ไว้ใช้ดูหนังแบบจริงจัง ดูอนิเมะผ่าน HD Player ส่วน PS3 เล่นแล้วภาพแอบแตก น่าจะเพราะจอใหญ่เกิน และนั่งใกล้ทีวีด้วยเลยเห็นรอยหยักชัด (-__-") ส่วน PS4 ภาพถือว่าใช้ได้ทีเดียว อิอิ

|
|
V
--- Update !!! ---

ต่อไปนี้จะเป็นการแนะนำวิธีการปรับภาพของ W904A ให้เข้าที่เข้าทางแบบง่ายๆนะครับ เห็นมีคนหลายคนชอบถามหา  [yes]
(เนื่องจากภาพมันแอบอมเขียว ไม่รู้คนอื่นได้สังเกตเห็นมั้ย)

1. วิธีการปรับ กรณีดูอนิเมะ (ผมใช้การปรับแต่งจาก flatpanelshd มาปรับเปลี่ยนเล็กๆน้อยๆอีกที)

ฉากที่ใช้ - ทั่วไป
ไฟจอภาพ - 8
ภาพ - 94
สว่าง - 50
สี - 60
เฉดสี - 0
โทนสี - ปานกลาง
คมชัด - 50
ตระกูลลดการรบกวนกับสร้างเรียล - ใช้อัตโนมัติทั้งหมด
การไล่ระดับกลมกลืน - น้อย
Motionflow - เคลียร์พลัส (ผมไม่แนะนำแบบอิมพลัส เพราะไฟล์ความละเอียดสูงบางอันมีการกระพริบของภาพ)
แบบโรง - อัตโนมัติ

โทนสีดำ - ปานกลาง
Adv. Contrast - น้อย
ค่าแกมม่า - 0
ไดนามิค LED - ปกติ
จำกัดระดับแสง - ปานกลาง
สีขาว - ปิด
สีสดใส - น้อย

White Balance
อ.แดง - (-1)
อ.เขียว - (-5)
อ.ฟ้า - 0
ไบอัสแดง - 0
ไบอัสเขียว - (-1)
ไบอัสฟ้า - 0

เพิ่มรายละเอียดภาพ - น้อย
ปรับแต่งขอบ - ปานกลาง
ภาพสีผิดธรรมชาติ - ปิด

2. วิธีการปรับ กรณีดูหนังในห้องมืด (อารมณ์โรงหนัง อิอิ) ขอขอบคุณวิธีการปรับภาพจาก http://www.flatpanelshd.com ครับผม

ฉากที่ใช้ - ภาพยนตร์
ไฟจอภาพ - 4
ภาพ - 90
สว่าง - 50
สี - 50
เฉดสี - 0
โทนสี - ร้อน 2
คมชัด - 50
ตระกูลลดการรบกวนกับสร้างเรียล - ปิดทิ้งทั้งหมด
Motionflow - True Cinema

โทนสีดำ - ปิด
Adv. Contrast - ปิด
ค่าแกมม่า - (-1)
ไดนามิค LED - ปิด
จำกัดระดับแสง - ปิด
สีขาว - ปิด

อ.ฟ้า - 0

เพิ่มรายละเอียดภาพ - ปิด
ปรับแต่งขอบ - ปิด

เมื่อปรับเสร็จแล้ว ขอเชิญรับชมหนัง กับชมอนิเมะ แบบเต็มอรรถรสได้เลยครับ อิอิ
 [เท่ห์]

ข้อดีของ Sony W904A
1. ใช้จอ Triluminos เฉดสีสวยขึ้น
2. ดีไซน์ Sense Of Quartz สวยแบบเรียบๆ
3. ถูกและดี ก็คือคุ้มนั้นแหละ ในราคา ณ ปัจจุบัน
4. input lag ต่ำมาก เหมาะกับการเล่นเกมเป็นอย่างยิ่ง

จุดสังเกตของ Sony W904A

1. มุมมองของทีวีด้านข้างสีแอบเพี้ยน
2. ไม่มีแถมรีโมท NFC ชิชะ (-__-)
3. ไม่มี OptiContrast Panel เคลือบเหมือน W954A ทำให้ภาพเนียนน้อยกว่านิดๆ
4. ลำโพงยังงั้นๆ ไม่ดี ไม่แย่ สำหรับผมนะ ใครมีลำโพงต่างหากก็ต่อแยกดีสุด

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ อิอิ
 [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:08:45 pm โดย Zack »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: คำจำกัดความสั้นๆของ Sony Bravia W904A คือ คุ้มและดี !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 02:50:29 pm »
คนแรกกกกกกกกกกกกก [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: คำจำกัดความสั้นๆของ Sony Bravia W904A คือ คุ้มและดี !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 06:25:38 pm »
สวยงามครับ รุ่นนี้คุณภาพเกินราคาจริง สงสัยเจ้าของกระทู้ แฟนบอยโซนี่ตัวจริง [yes]

๕๕๕ คนที่สอง แต่ชมรีวิวคนแรกครับ ท่าน dramin

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:35:12 pm »
 [ช็อค]ตามมาด้วยคนครับ... ถ้าผมพลาดชาร์ป คงจัดรุ่นนี้ละครับ...555 เพราะเล็งอยู่นานเหมือนกัน....เคยดูตัวเป็นๆครับ ภาพสวยจริง ถ้ามีเวลาลงภาพมาอีกนะครับ [กระโดด]

ออฟไลน์ lekta

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 11:32:24 am »
แหล่มแท้

ออฟไลน์ songsuson

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:34:26 pm »
สวยเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 09:47:16 am »
ล่าสุดจากการทดสอบ 1 อาทิตย์

- ทั้ง 2 เครื่อง แทบจะไม่มีอาการแสงรั่วในที่มืดเลย (แอบตกใจเหมือนกัน นึกว่ามันจะรั่วมากกว่านี้ซะอีก)

- ทั้ง 2 เครื่อง มีอาการเงาดำตามขอบด้านซ้ายขวาบ้าง แต่ก็น้อยมากๆ เลยไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

- เครื่อง 55 นิ้ว ผมเจอ Dead Pixel 2 จุด เยื้องไปด้านบน 1 จุด เยื้องไปด้านขวาล่างอีก 1 แต่ไม่ได้ทำการขอเขาเปลี่ยนเครื่อง เหตุผลเพราะ
1. พอลองนั่งห่างออกไปเกิน 2 เมตรขึ้นไป ต่อให้เพ่งก็มองไม่เห็นอะไรอยู่ดี ซึ่ง 55 นิ้วปกติก็นั่งเกินอยู่แล้ว (-__-")
2. กลัวเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้ว จะเจอปัญหาแสงรั่ว หรือเงาดำเพิ่มขึ้น หรือถ้าโชคร้ายหน่อยอาจจะเจอเดทและปัญหาอื่นเป็นของแถมก็ได้ เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า
3. พอใช้ครบ 3 ปี เดี๋ยวก็เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น 4K อยู่ดี ดังนั้นช่างมันเถอะ 555

อยากจะบอกว่า จะเงาดำ หรือแสงรั่ว แม้กระทั่ง จุดเดท ไบร์ท ถ้าเครื่องมันมี แต่ถ้ามองเห็นได้ยาก ประมาณต้องไปนั่งประชิดจอถึงเห็น ก็ช่างมันเถอะครับ อย่าไปเครียดหรือซีเรียสกับมันให้ปวดหัวจนเสียการเสียเงินเลย ตั้งใจหาเงินดีกว่าเผื่ออนาคตรวยขึ้น จะได้สามารถแต่งห้องดูหนังดีดีได้

ผมรู้ว่าไม่ใช่ของถูกๆซื้อกันมาแพง แนะนำว่าต่อประกันไป 3 ปีซะ ยังขอยืนยันคำเดิม เพราะต่อให้เครื่องคุณที่ซื้อมา Perfect ทุกอย่าง แต่ถ้ามันเกินปีไปแล้วเกิดดัดจริต พาเนลเสีย จอดับ จอเป็นเส้น ต่อให้ก่อนหน้านี้จอดีแค่ไหนมันก็ไม่มีประโยชน์อะไรแล้ว เพราะค่าเปลี่ยนจอหลังประกันหมดก็รู้ๆกันอยู่ แถมทีวีมันชอบเปิดระบบทำลายตัวเองหลังประกันหมดซะด้วยสิ 55555

ออฟไลน์ paezuzaa

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:15:56 pm »
ขอการปรับภาพในการเล่นเกม PS4/ PS3 หน่อยคร้าบบ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:17:29 pm »
ส่วนถ้าดูอนิเมชั่นเช่นพวก Rio , frozen ไรงี้ นี่ใช้โหมดภาพ อนิเมะหรือดูหนัง ดีกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:38:54 pm »
ขอการปรับภาพในการเล่นเกม PS4/ PS3 หน่อยคร้าบบ
โหมดเกมไม่ต้องปรับอะไรครับ กดเปลี่ยนเลือกฉากในทีวีเป็นโหมดเกมก็พอครับ

ส่วนถ้าดูอนิเมชั่นเช่นพวก Rio , frozen ไรงี้ นี่ใช้โหมดภาพ อนิเมะหรือดูหนัง ดีกว่ากันครับ
ใช้การปรับแบบดูอนิเมะจะดีกว่าครับ (ปรับแบบอนิเมะนี่ผมหมายถึงโหมดทั่วไปนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 02:40:16 pm โดย Zack »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:04:27 pm »
โหมดเกมไม่ต้องปรับอะไรครับ กดเปลี่ยนเลือกฉากในทีวีเป็นโหมดเกมก็พอครับ

ใช้การปรับแบบดูอนิเมะจะดีกว่าครับ (ปรับแบบอนิเมะนี่ผมหมายถึงโหมดทั่วไปนะครับ)

โหมดทั่วไปนี่หมายถึง โหมดทั่วไปที่ปรับแบบนี้เปล่าครับ

1. วิธีการปรับ กรณีดูอนิเมะ (ผมใช้การปรับแต่งจาก flatpanelshd มาปรับเปลี่ยนเล็กๆน้อยๆอีกที)

ฉากที่ใช้ - ทั่วไป
ไฟจอภาพ - 8
ภาพ - 94
สว่าง - 50
สี - 60
เฉดสี - 0
โทนสี - ปานกลาง
คมชัด - 50
ตระกูลลดการรบกวนกับสร้างเรียล - ใช้อัตโนมัติทั้งหมด
Motionflow - เคลียร์พลัส (ผมไม่แนะนำแบบอิมพลัส เพราะไฟล์ความละเอียดสูงบางอันมีการกระพริบของภาพ)

โทนสีดำ - ปานกลาง
Adv. Contrast - น้อย
ค่าแกมม่า - 0
ไดนามิค LED - ปกติ
จำกัดระดับแสง - ปานกลาง
สีขาว - ปิด

อ.ฟ้า - 0

เพิ่มรายละเอียดภาพ - น้อย
ปรับแต่งขอบ - ปานกลาง
ภาพสีผิดธรรมชาติ - ปิด

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 05:51:33 pm »
ใช่ครับผม ท่านเข้าใจถูกแล้ว  ;)

ออฟไลน์ meenney

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:38:51 pm »
เล็งไว้เหมือนกัน เปลี่ยนใจจากพลาสม่ามาเล่นตัวนี้แทน อิอิ

ภายในอาทตย์นี้ไม่พลาดแน่นอน
 [yes] [yes] [yes]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:00:04 pm »
แวะมาอัพรูปคู่กับ Sound bar Sony HT-CT370 ที่พึ่งจะถ่อยมาใหม่หน่อย ตอนแรกนึกว่าเสียงจะห่วยกว่านี้ซะอีก แต่กลับดีกว่าที่คิดแฮะ ถึงจะเทียบพวกลำโพงชุดโฮมแท้ๆระดับราคา 10,000 บาทไม่ได้ แต่ที่ได้มาคือความสะดวก และกระทัดรัดดีจริงๆ และเสียงมันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรด้วย ถือว่าคุ้มค่าตัวอยู่ครับ

ไฟล์เสียงใหม่ๆขับได้หมดครับ ใครที่ตามหาลำโพงเล้กๆใส่ในห้องเล็กหรือใส่ในคอนโดแนะนำเลยครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:07:40 pm »
ผมตั้งใจจะจัดลำโพงตัวนี้เหมือนกันครับ ชอบที่สวย จัดวางง่าย ลูกเล่นครบ

ออฟไลน์ OPTIMUS

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:03:40 pm »
จัดมาใช้กับW904เหมือนกันครับ หมื่นนิดๆรองรับDTS-HA MA กับTrue HD

ออฟไลน์ pentor

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:26:57 am »
      ซับวูฟเฟอร์ของ Sony เสียงหนักแน่นไหมคับ เห็นรูปร่างแล้วมันบอบบางจัง
แล้วมีปุ่มปรับระดับซับวูฟเฟอร์ที่รีโมทไหมคับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 01:37:25 pm »
      ซับวูฟเฟอร์ของ Sony เสียงหนักแน่นไหมคับ เห็นรูปร่างแล้วมันบอบบางจัง
แล้วมีปุ่มปรับระดับซับวูฟเฟอร์ที่รีโมทไหมคับ

เสียงซับถ้าเทียบกับชุดโฮมที่เป็นเซ็ตอย่าง Onkyo 3300 หรือ 3400 ถึงแม้จะไม่ได้ดีกว่า แต่ก็ถือว่าจี้ตูดมาติดๆเลยครับ แล้วก็ที่รีโมทสามารถปรับความดังของซับได้ครับ  [เท่ห์]