ผู้เขียน หัวข้อ: ss ua40f6800 ปิดไม่ให้จ่ายไฟ 5v เลี้ยงเสาอากาศ อย่างไรครับ  (อ่าน 10648 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Flat TV member
  • *
ss ua40f6800 ปิดไม่ให้จ่ายไฟ 5v เลี้ยงเสาอากาศ อย่างไรครับ
ที่บ้านผมใช้เสาภายนอกอาคาร จากชั้น 9 มาที่กล่องแยกสัญญาณ ก่อนกระจายสัญญาณออกตามห้องนอน ห้องนั่งเล่น
จึงไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงเสาอากาศครับ
ตอนนี้ใช้ ss ua40f6800 ผมหาที่ปิดการจ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศ 5v ไม่พบครับ

อีกประการหนึ่ง ผมจะปิดเครื่องอย่างไร ให้ไฟแดงมุมขวาล่างดับไปด้วย นอกจากถอดปลั๊กออกจาก outlet ครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ ruu

• *
เรียนพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน
ผมขอคำแนะนำ เรื่องการปิดเครื่องโดย ปิดไฟสีแดงๆมุมขวาล่าง (stanby light) ด้วยครับ คือปิดเครื่องจริงๆโดยไม่ต้องรอ standby ครับ
ตอนนี้ต้องถอดปลั๊กออก  [เขย่า] หรือไม่ก็ปิดที่ปลั๊กพ่วง เอาครับ  [แทง] แต่อยากปิดที่ตัวเครื่องได้ด้วยครับ  [เท่ห์]
ขอบพระคุณด้วยครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
ss ua40f6800 ปิดไม่ให้จ่ายไฟ 5v เลี้ยงเสาอากาศ อย่างไรครับ
ที่บ้านผมใช้เสาภายนอกอาคาร จากชั้น 9 มาที่กล่องแยกสัญญาณ ก่อนกระจายสัญญาณออกตามห้องนอน ห้องนั่งเล่น
จึงไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงเสาอากาศครับ
ตอนนี้ใช้ ss ua40f6800 ผมหาที่ปิดการจ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศ 5v ไม่พบครับ

อีกประการหนึ่ง ผมจะปิดเครื่องอย่างไร ให้ไฟแดงมุมขวาล่างดับไปด้วย นอกจากถอดปลั๊กออกจาก outlet ครับ
ขอบพระคุณมากครับ
ที่บ้านผมใช้เสาภายในแต่คิดว่าน่าจะเหมือนๆกันคือ ปิดปลั้กราง หรือถอดปลั้กทีวี เมื่อไม่ได้ใช้

ส่วนเมนูเปิดปิดไฟเลี้ยงเสาในตัวทีวีจะไม่มีครับ จะมีแค่ในกล่อง Set top box เท่านั้น คือถ้าเป็นเสาภายใน

จะต้องมีไฟเลี้ยงเสา จะต้องซื้อตัว Power insert เพิ่มเพื่อมาต่อช่อง usb ให้มีไฟเลี้ยง แต่ถ้าเป็นเสาภายนอก

ไม่จำเป็นต้องมีไฟเลี้ยงทีวีก็จะไม่มีการจ่ายไฟ  จึงไม่มีเมนูเปิดปิดมาให้ครับ (งงไหมครับ ถ้างงเดี๋ยวอธิบายให้ใหม่ครับ)

ออฟไลน์ ruu

• *
เรียนคุณ Cattyzz ทีเคารพ
ผมซื้อ 40F6800 และ 46F6400 ตามที่ท่านกรุณาแนะนำครับ และพบว่า 40F6800 ภาพดีมากๆครับ
สำหรับ เสาภายใน ที่ท่านใช้ ต้อง insert ไฟด้วยหรือครับ ผมไม่ทราบ ขอคำแนะนำ
ด้วยความเคารพอย่างสูง

ออฟไลน์ ruu

• *
 [ช็อค] เดิมผมเข้าใจว่า tv รุ่นใหม่ๆ ส่งไฟเลี้ยง 5v ออกมาให้เสาหมดทุกรุ่น แต่ ss ไม่มี menu ปิดเปิด ไฟเลี้ยง จึงคิดว่าปิดไฟเลี้ยงไม่ได้  [เปล่า] ที่แท้ผมคิดผิดใช่ไหมครับ คือ ss led tv ไม่ได้ส่งไฟเลี้ยง 5v ที่เสา

และหากจะใช้ เสาภายในอาคาร ต้องหา สาย usb insert ไฟเลี้ยงให้เสา ต่างหากอีกใช่ไหมครับ
ขอบพระคุณท่านมากครับ

ถ้าใช้เสาอากาศภายนอก ไม่จำเป็นต้องมีไฟมาเลี้ยงเสาอากาศ ทีวีทุกรุ่นในไทย ตอนนนี้จะไม่มีเมนูเปิดปิดไฟเลี้ยงมาให้ครับ

เพราะไม่มีการจ่ายไฟอยู่แล้วแต่คนที่ใช้เสาภายในแบบบผม ต้องมีไฟมาเลี้ยงเสาภายใน ถ้าไม่มีคลื่นจะไม่แรงรับสัญญานไม่ค่อยได้

และทีวีทุกรุ่นในตอนนี้ไม่มีเมนูเปิดปิดไฟเลี้ยงมาให้จึงต้องแก้ด้วยการซื้อตัว Power insert เพิ่ม แล้วนำมาต่อกับช่องเสียบ USB

เพื่อให้มีไฟเลี้ยงเสาภายใน ถ้าไม่ต่อไฟเลี้ยงก็รับสัญญานได้ไม่ดี

อธิบายแบบให้เห็นภาพละกันนะครับ ยกตัวอย่างบ้านผม

1.Pana VT50 ไม่รองรับทีวีดิจิตอล อยากดูได้ ต้องดูผ่าน Set top box ซึ่งผมใช้เสาภายใน ก็สามารถนำเสาภายในต่อผ่านกล่อง

Set top box เชื่อมไปที่ทีวี ก็จะมีเมนูเปิดปิดไฟเลี้ยง ที่อยู่ในกล่องมาให้ เลือกเปิดปิดได้ ก็จะสามารถรับชมทีวีดิจิตอลได้โดยไม่ต้องมี

ตัว power insect

2.Sony  W904 รองรับดิจิตอลแล้ว ไม่จำเป็นต้องดูผ่านกล่อง Set top box ดูผ่านเสาภายในได้เลย แต่ต้องมีไฟเลี้ยงเสาไม่งั้น

รับสัญญานได้ไม่ดี จึงต้องมี Power insert มาต่อเพื่อให้มีไฟไปเลี้ยงเสา

3.เคสของคุณ Ruu ทีวี F6800 รองรับดิจิตอลอยู่แล้ว จึงไม่ต้องมี Set top box แถมดูผ่านเสาภายนอก จึงไม่ต้องมี power insert

เสียบแล้วจูนหาช่องได้เลย โดยไม่ต้องมีไฟเลี้ยงเสาภายนอก (เมนูเปิดปิดไม่ต้องหา เพราะไม่มีและไม่มีการจ่ายไฟอยู่แล้ว)

คร่าวๆก็จะประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 12:55:41 pm โดย Cattyzz »

[ช็อค] เดิมผมเข้าใจว่า tv รุ่นใหม่ๆ ส่งไฟเลี้ยง 5v ออกมาให้เสาหมดทุกรุ่น แต่ ss ไม่มี menu ปิดเปิด ไฟเลี้ยง จึงคิดว่าปิดไฟเลี้ยงไม่ได้  [เปล่า] ที่แท้ผมคิดผิดใช่ไหมครับ คือ ss led tv ไม่ได้ส่งไฟเลี้ยง 5v ที่เสา

และหากจะใช้ เสาภายในอาคาร ต้องหา สาย usb insert ไฟเลี้ยงให้เสา ต่างหากอีกใช่ไหมครับ
ขอบพระคุณท่านมากครับ
ทีวีรุ่นใหม่ๆ ปัจจุบันยังไม่มีการจ่ายไฟเลี้ยง โดยตรง ครับ มีแต่ทางอ้อม โดยต้องผ่าน power insert ครับ แต่คุณ ruu ใช้เสาภายนอกอยู่แล้ว

ยิ่งไม่ต้องห่วง แต่ถ้าอนาคตจะย้ายทีวีไปอยู่ที่อื่น ที่ไม่ได้ใช้ระบบเสาภายนอก ก็ต้องซื้อเสาภายในและ Power insert เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ ruu

• *
ขอบพระคุณท่าน cattyzz  [เท่ห์] มากๆครับ  [yes]