ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ss ปิดไฟ standby หลังกดปิดที่ remote อย่างไรครับ  (อ่าน 820 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Flat TV member
  • *
เรียนพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน
ผมขอคำแนะนำ เรื่องการปิดเครื่องโดย ปิดไฟสีแดงๆมุมขวาล่าง (stanby light) ด้วยครับ คือปิดเครื่องจริงๆโดยไม่ต้องรอ standby ครับ
ตอนนี้ต้องถอดปลั๊กออก [เปล่า] หรือ ไม่ก็ปิดที่ปลั๊กพ่วง  [นอน] เอาครับ  แต่อยากปิดที่ตัวเครื่องได้ด้วยครับ
ขอบพระคุณด้วยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ขอคำแนะนำ ss ปิดไฟ standby หลังกดปิดที่ remote อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:59:19 am »
ถอดปลั๊กออกหรือปิดไฟที่ปลั๊กรางนั่นล่ะะครับ ถูกต้องแล้ว ป้องกันไฟรั่ว ไฟกระชาก ฟ้าผ่าได้ดีนักแล กรณีไม่ได้ติดตั้งสายดิน
ปล.ยินดีด้วยกับทีวีใหม่อีก 2 เครื่องครับ

ออฟไลน์ ruu

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำ ss ปิดไฟ standby หลังกดปิดที่ remote อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:11:38 am »
ขอบพระคุณท่าน sirota และทุกท่านที่ช่วยเหลือมากๆครับ  [เท่ห์] [รัก]
ผมหาซื้อทีวีเข้าบ้านมา 3 เครื่อง ได้ Sony w904a จากที่ท่านแนะนำ แล้วก็ 46F6400 กับ 40F6800
ด้วยตาผมไม่สามารถแยกความต่างได้ในขณะที่โชว์ตามร้าน แต่พอ 46F6400 กับ 40F6800 เปิดหนังจาก Bluray เรื่องเดียวกันแล้วพบว่า
40F6800 ให้ภาพได้ดีกว่าอย่างชัดเจนครับ ตามที่ท่าน sirota ให้คำแนะนำไว้ จอก็สว่างกว่า สังเกตุได้ และลื่นไหลได้ดีกว่า ต่อให้ Hz 500 เทียบกลับมาเป็น 100 ก็ตามครับ น่าจะเป็นเพราะ narrow bezel ของ 40F6800 ขนาด 0.23" และ clear motion ที่พัฒนาขึ้นมาครับ

ตอนแรกผมมองข้าม 40F6800 ไปแล้วเพราะกรอบของเพื่อนเหลืองเป็นรอยลายงา แต่เทียบกับ 46F6400 ตัวที่ซื้อมาก่อน ผมก็ยังชอบ F6800 อยู่ดีเลยไปจัดมาครับ พอเทียบกัน ก็พอใจ F6800 มากๆเลยครับ  [โย่ว]

ขอบพระคุณทุกท่าน ณ ที่แห่งนี้ ที่มีคำแนะนำดีๆให้กับ คนไทยเสมอมา และขอให้เป็นอย่างนี้ต่อไปนะครับ