ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung LED TV Series 5 40" หน้าจอมันสะท้อนแสงครับแก้ไขอย่างไรครับ  (อ่าน 8144 ครั้ง)

ออฟไลน์ virginsadmin

• *
ผมซื้อโทรทัศน์ Samsung UA40EH5000R LED TV Series 5 40"มา หน้าจอมันสะท้อนแสงครับ
จุดที่ผมได้ติดตั้งทีวี มันหันเข้าหาหน้าต่าง ตอนกลางวันที่มีแสงสาดส่องเข้ามาทางช่องหน้าต่าง
ดูทีวีแทบไม่ได้ครับ  คือหน้าจอทีวีจะมีแสงสะท้อน(แสงที่เข้ามาทางหน้าต่าง) มองภาพไม่ชัดเลยครับ
   ไม่ทราบว่าปัญหานี้พอจะมีวิธีแก้ไขได้บ้างไหม  หรือต้องทำจัย...........

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
1.ติดม่านที่หน้าต่าง
2.ย้ายจุดตั้งทีวี

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
1.ติดม่านที่หน้าต่าง
2.ย้ายจุดตั้งทีวี
+2 [หื่น]

ออฟไลน์ virginsadmin

• *
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ  
1.ย้ายจุดติดตั้ง......ถ้าจะยาก
2.ติดม่าน....ไว้เป็นวิธีสุดท้าย

นอกจากสองวิธีนี้ก็คงต้องดูช่วงเย็น หรือไม่ก็ซื้อทีวีใหม่ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 03:09:01 pm โดย virginsadmin »

ออฟไลน์ titans7747

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

นอกจากสองวิธีนี้ก็คงต้องดูช่วงเย็น หรือไม่ก็ซื้อทีวีใหม่ใช่ไหมครับ

ซื้อทีวีใหม่ไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้องครับ เพราะ samsung เป็นจอนิ่ม S PVA จอจะสะท้อนค่อนข้างน้อยอยู่แล้ว
ถ้าเป็นจอแข็ง IPS จะสะท้อนกว่ามากมาย

เพียงแต่จุดที่ท่านรับชมนั้นอยุ่ในตำแหน่งที่แสงสาดเข้ามาโดนพอดี แบบนี้ทีวีตัวไหนก็สะท้อนจนเอาไม่อยู่ครับผม

ออฟไลน์ Zack

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ  
1.ย้ายจุดติดตั้ง......ถ้าจะยาก
2.ติดม่าน....ไว้เป็นวิธีสุดท้าย

ซื้อทีวีใหม่ก็ไม่ช่วยแก้อะไรครับ เพราะจอทีวีเดี๋ยวนี้ถ้าแสงส่องกระทบส่วนมากจะสะท้อนทุกรุ่นครับ วิธีแก้ที่ได้ผลสุดก็ 2 ข้อบนที่เขาบอกไปนั้นแหละ

ออฟไลน์ chaam

• Flat TV member
  • *
ติดม่าน ไม่กี่บาท ยิ่งถ้าจะประหยัด...ไปซื้อที่มาติดเองก็ได้...

ออฟไลน์ yaizaa

• *
สอบถามหน่อยครับ ที่ผมบ้านหลอดไฟอยู่ตรงข้ามจอแต่เยื้องขึ้นด้านบนทำมุมกับจอทีวี 45 องศา ผมใช้จอแบบเก่า มันสะท้อนแสงไฟครับ แล้วถ้าจอเป็น LED มันจะสะท้อนไหมครับ  พอดีกำลังจะเลือกซื้อ Smart Tv สักเครื่อง กำลังดูๆอยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

สอบถามหน่อยครับ ที่ผมบ้านหลอดไฟอยู่ตรงข้ามจอแต่เยื้องขึ้นด้านบนทำมุมกับจอทีวี 45 องศา ผมใช้จอแบบเก่า มันสะท้อนแสงไฟครับ แล้วถ้าจอเป็น LED มันจะสะท้อนไหมครับ  พอดีกำลังจะเลือกซื้อ Smart Tv สักเครื่อง กำลังดูๆอยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

สะท้อนครับ ถ้าสังเกตุดูจะเห็นว่าจอของ LED ส่วนใหญ่จะสะท้อนแสงจากหลอดไฟ๑หลอด เป็น ๓ สี น้ำเงิน เขียว แดง
แต่ถ้าเป็น LED จอนิ่มกึ่งด้านจะสะท้อนค่อนข้างน้อย(สะท้อนแสงแบบมัวๆ)

• *
อ่อครับสะท้อนตอนปิด แล้วถ้าตอนเปิดจะสะท้อนจนหลอกตาหรือเปล่าครับ

อ่อครับสะท้อนตอนปิด แล้วถ้าตอนเปิดจะสะท้อนจนหลอกตาหรือเปล่าครับ

ส่วนของภาพที่สว่างๆเช่นท้องฟ้าจะสะท้อนน้อย แต่ส่วนของภาพที่มืดๆ เช่น เงา หรือตอนกลางคืน ก็จะสะท้อนอยู่มากครับ

http://youtu.be/uC9Jfx-C1pA?t=4m38s

ลองดูลักษณะการสะท้อนในคลิปนี้นะครับ จะเห็นว่าภาพในส่วนที่เป็นสีดำเมื่อเปิดดูในตอนกลางวัน
จะสะท้อนมาก จนเห็นผ้าม่านและบันไดบ้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 01:53:26 am โดย dramin »

• *
ขอบคุณมากครับผม ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ zero2

ติดมู่ลี่แบบที่ปรับแสงได้ครับ จะตอบโจทย์กว่าซื้อทีวีใหม่ นอกจากว่าท่านอยากได้ขนาดทีวีใหญ่ขึ้น