ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจาก สาวก polk rti a5  (อ่าน 15873 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
ขอความเห็นจาก สาวก polk rti a5
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:29:03 pm »
สอบถามท่านผู้มีประสบการณ์กับ polk rti a5 (กรณีที่ใช้เป็นคู่หน้า ใช้ดูหนังดีและฟังเพลงก็ใช้ได้)ว่า
  1.ท่านใช้กับ AVR ยี่ห้อใด รุ่นใด พึงพอใจรึยัง
  2.ถ้ายังไม่พอใจ ท่านคิดว่าอยากอัพ avr เป็นยี่ห้อใด รุ่นใด เพราะอะไร
  3.อยากขอคำแนะนำว่าใช้กับ avr ยี่ห้อใด รุ่นใด ที่คุ้มค่าที่สุด (ของดีราคาถูก)
ขอบคุณสาวก polk a5 มากๆ ครับ

ออฟไลน์ wxman

• LCD TV member
  • **
Re: ขอความเห็นจาก สาวก polk rti a5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 03:57:24 pm »
polk rti a5 เคยฟังกับ AVR yama 3067 เทียบกับ Elac Elt10

a5 ฟังสบายกว่า เสียงกลางดี เบสดี
Elac เสียงออกสดกว่า เสียงกลางแพ้ A5นิดหนึ่ง  แต่เสียงเบสมามากกว่านิดหนึ่ง ผมฟังร้านใหญ่มี่มีการเปิดหลายที่

เสียงตีกันไปหมด  ถ้าเราจะเอา a5 ลองให้ร้านต่อกับAVR หลายๆยี่ห้อดู

ป.ลิง จะซื้อ AVR ให้ซื้อรุ่นใหญ่เท่าที่จะซื้อได้ หรือรุ่นใหญ่สุดที่ตกรุ่น แล้วจะรู้ว่าเสียงดีเป็นยังไง ไม่ใช่เสียงดัง

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ขอความเห็นจาก สาวก polk rti a5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 05:54:07 pm »
polk rti a5 เคยฟังกับ AVR yama 3067 เทียบกับ Elac Elt10

a5 ฟังสบายกว่า เสียงกลางดี เบสดี
Elac เสียงออกสดกว่า เสียงกลางแพ้ A5นิดหนึ่ง  แต่เสียงเบสมามากกว่านิดหนึ่ง ผมฟังร้านใหญ่มี่มีการเปิดหลายที่

เสียงตีกันไปหมด  ถ้าเราจะเอา a5 ลองให้ร้านต่อกับAVR หลายๆยี่ห้อดู

ป.ลิง จะซื้อ AVR ให้ซื้อรุ่นใหญ่เท่าที่จะซื้อได้ หรือรุ่นใหญ่สุดที่ตกรุ่น แล้วจะรู้ว่าเสียงดีเป็นยังไง ไม่ใช่เสียงดัง

+1  ครับ

ผมเคยใช้ yamaha 3067  จับคู่กับ A7   ยอมรับว่าพอขับได้ครับ  แต่ไม่สุดจริง ๆ  ถ้าเอาสุด และมาครบ ต้องต่อ Power เท่านั้น

เลยเปลี่ยนกลับมาใช้ A5 เหมือนเดิม   มีความรู้สึกว่า A5 ให้เสียงที่สว่างกว่า  รายละเอียดมากกว่า   
ส่วน  A7 ที่จะออก ทึบ ๆ กว่า  แต่หนักแน่น  มีพลัง

A5   ใน คหสต. ผม  คิดว่า  ถ้าจับคู่กับ Onkyo อาจจะฟังเพลงหวานกว่า Yamaha ครับ

1. ก่อนหน้านี้ ใช้คู่กับ AVR  yamaha  มาครับ   พึงพอใจ ในสิ่งที่ได้กลับมา...

2.  AVR  ที่อยากอัพนั้น  ไม่มีครับ   เพราะรุ่นใหม่ ๆ มันแพง..  ไม่มีสตางค์  55++

3. AVR รุ่นที่คุ้มค่า คุ้มราคานั้น  ตอบไม่ได้่จริง ๆ ครับ 

เอาเป็นว่า  เลือกรุ่นใหญ่สุด  เท่าที่งบฯ เราจะไปถึง   โดยไม่เดือดร้อน ก็พอครับ

เท่าที่เคยใช้มา    AVR รุ่นเก่ากว่า แต่เป็นรุ่นใหญ่   สามารถให้อะไรได้มากกว่ารุ่นใหม่    แต่เป็นรุ่นเล็กกว่าจริง ๆ ครับ ... 

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:28:50 pm »
ผมใช้งาน polk rti ทุกรุ่นแล้ว ชอบ ที่สุด คือ เอ5 เพราะ ความสว่าง ใส เบส พอตัวครับ หาก คิดมากไป ไปเล่น เอ7 นี่เสียงออก ทึบ จิงจิงครับ
Avr น่าจะจับกับ onkyo นะครับ เสียง ที่ได้ ไม่เบาบาง แน่นปั๊ก หารุ่น ตั้งแต่ 6xx ขึ้นไป นะครับ เช่น 609 616 หรือ สูงกว่า แล้ว แต่งบ
ผมเคย ใช้  616 นี่ ก็ พอใจ มากแล้วครับ หา มือ 2 คงได้ราคาหมื่น นิดนืด น่าจะมี ครับ จะดูหนัง มันส์ ต้อง พึ่ง ซับ ดีดี สักตัว เช่น svs sb2000 นี่ก็เจ๋งแล้วครับ
ไม่อายใคร จัด a5 a6 a3 หรือ  a1   อันนี้ เปน พิมพ์นิยม ซื้อง่าย ขาย คล่อง เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 09:21:22 am โดย yhoun »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 09:10:49 am »
     ต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านที่กรุณาตอบนะครับ  ตอนนี้ผมเพิ่งได้ polk rti a5 มาเป็นคู่หน้าให้กับ yam รุ่น อนาล็อกอยู่นะครับ
อยากเปลี่ยน avr ให้เป็นรุ่นดิจิตัล 7.1(ที่มีช่องต่อ hdmi) เพื่อดูหนังaction มันๆตูมตามและฟังเพลงเสียงดี ราคาประมาณ 20k
ที่ศึกษาในนี้ มองไว้ก็มี
    sherwood r807  pioneer 923  onkyo 616 และ yamaha 4 หลัก (แต่งบไม่ถึง)
ขอรบกวนท่านที่เคยใช้ เคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะ  วิเคราะห์แสดงความเห็นหน่อยเป็นแนวทางเลือก
     ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 11:33:58 am »
Onkyo 609 616 หรือ สูงกว่า มันส์ แน่นอน มืสอง ราคา ย่อมเยาว์ จัด ไป อย่าให้เสีย

ออฟไลน์ golf.lek

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:51:05 am »
ลองฟังnad 748ดูนะครับฟังเพลงดีรายละเอียดเบสตูมตามแน่นอนแต่เรื่องการโอบล้อมอาจจะสู้พวกyamahaไม่ได้แต่ก็ดูหนังได้สนุกไม่แพ้กัน ตัวเลขวัตต์อาจจะดูไม่สูงแต่กำลังสำรองดีกว่าOnkyoเลข7ครับขับA5ได้มันส์แน่นอน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:38:31 pm »
   ขอบคุณที่แนะนำครับ ยังอยากรู้ว่าใช้กับ sherwood r807 หรือ pioneer 923 จะดูหนังแอ๊คชั่นตูมตาม ปึกปั๊ก ไหม
และฟังเพลงได้ดีแค่ไหน อยากฟังบทวิเคราะห์จากคนใช้ น้องเชอร์กับน้องไพครับ

ออฟไลน์ hongsarod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 04:46:09 pm »
ว่าจะขาย A7 มีใครสนใจแจ้งมาได้ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 01:36:24 pm »
ลุงครับ จากที่ผมเคยใช้มา ผมว่า ดูหนังเป็นหลักนี่ควรเลือก avr yam หามือสองนะครับ เอารุ่นเลข สี่หลัก เช่น 10xx หรือ 20xx ขึ้นไปจะดีมากเลยครับ ผมว่าอยู่ในงบนะ ดูหนังได้บรรยากาศดีที่สุดแล้วครับ onkyo นี่เสียงจะทึบๆไปนิดนะครับ ในอนาคตข้างหน้าหากชอบเสียงของ a5 จริงๆ ไม่เปลี่ยนลำโพง ก้าวต่อไปก็เก็บเงินซื้อ power มาต่อเล่นได้ โดยไม่ต้องขาย ลำโพง และ avr ออกเลย หากได้power ที่เหมาะกันมาขับสิ่งที่จะได้เพิ่มเต็มๆ เลย คือเบสครับ a5 ของลุงจะเปลี่ยนไป

อย่างมากเลยมาเป็นลูกๆ (ที่ใช้แล้วดี emotiva xpa 5 ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองครับ) ถึงตอนนั้น ผมว่าชุดสองแสนยังมีอายเลยครับ ...อ้อสายลำโพงหาสายที่เป็นแกนเดียวมาใช้นะครับจะดีกว่าสายฝอยครับ.

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 06:16:37 pm »
Onkyo ถ้าเซ็ตให้ดี เสียงไม่มีทึบนะ ออกสดใส มีเนื้อหนัง ติดอิ่มมีมวลด้วยซ้ำ ยิ่งฟังเพลงเทียบกับ Yamaha เห็นชัดเจนมากๆ ยามาฮ่าเสียงบาง โปร่ง ขาดพลังมากกว่า ไม่พริ้วเท่าออน แต่ดูหนังพวกเสียงเซอร์ราด์ทำได้ดีกว่า เป็นรูปวงรายละเอียดดี อยู่ที่จับกับลำโพง เครื่องเล่นอะไรด้วย ถ้าไม่เข้ากัน Yam หรือยี่ห้ออื่นก็ทึบได้ ลองเซ็ตใหม่

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 01:16:01 pm »
    ขอบคุณ ทั้งสองท่านด้วยนะครับ แสดงว่า a5 เข้ากันได้กับ ยามาฮ่าและออนเกียว เท่านั้นนะครับ
เพราะยี่ห้ออื่นไม่มีใครใช้เลย คงต้องหาสองยี่ห้อนี้ที่เป็นเลขสี่หลัก มือสอง เพราะงบจำกัดครับ
ส่วนของใหม่ที่เข้ากัน งบไม่เกิน สองหมื่น คงไม่มี ใจเย็นๆ หาต่อไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 02:13:34 pm »
    ขอบคุณ ทั้งสองท่านด้วยนะครับ แสดงว่า a5 เข้ากันได้กับ ยามาฮ่าและออนเกียว เท่านั้นนะครับ
เพราะยี่ห้ออื่นไม่มีใครใช้เลย คงต้องหาสองยี่ห้อนี้ที่เป็นเลขสี่หลัก มือสอง เพราะงบจำกัดครับ
ส่วนของใหม่ที่เข้ากัน งบไม่เกิน สองหมื่น คงไม่มี ใจเย็นๆ หาต่อไป ขอบคุณครับ

polk A5 เข้ากันได้กับ AVR ทุกยี่ห้อครับ    แต่อยู่ที่ความชอบ ของผู้ฟัง / เจ้าของแต่ละบุคคคลมากกว่า

ส่วนใหญ่ที่นิยมกันก็มีอยู่ 2 ยี่ห้อ ที่ลุงว่ามานั่นแหละครับ

ส่วนงบฯ 20,000  อยากให้ลองเพิ่มอีกสักนิด ..  ราว ๆ  25,000 

น่าจะพอได้เลข 4 หลักที่เป็นรุ่นท็อปเลย   แต่ตกรุ่นราว 3 - 4 ปี ครับ 

( รุ่นใหญ่ แต่เก่ากว่า  ดีกว่า รุ่นใหม่ แต่เล็กกว่าครับ )

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:44:19 am »
เคยเห็น yam 4 หลัก ตัว 3010 ปล่อยอยู่25000 แต่ไปอย่างไว
เล่น AVR ต้องทำใจราคาร่วงกราวรูด [ไม่พูด]