ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีใช้งาน LG WebOS [Smart TV 2014] สำหรับมือใหม่ จัดไป !!!  (อ่าน 29608 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToNy

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
แนะนำ LG WebOS ระบบปฏิบัติการ Smart TV รูปแบบใหม่ ใช้ง่ายสุดๆ

LG WebOS ระบบปฏิบัติการใหม่ล่าสุด ช่วยให้ท่านควบคุม Smart TV ได้รวดเร็วกว่าและง่ายกว่า ด้วยแถบ Launcher เมนูหลักสู่ทุกสิ่งอย่าง ด้วยคอนเซปต์ Make TV Simple Again !!!

>>คลิกที่รูป เพื่อชมวิดีโอ<<

"Simple Connection" เชื่อมต่อง่าย ได้หลากหลายอุปกรณ์

วินาทีแรกที่เปิดให้ระบบปฏิบัติการ webOS ทำงาน ตัวการ์ตูนชื่อว่า BeanBird ซึ่งเป็นเจ้านกน้อยตัวอ้วนปุ๊กสุดน่ารักก็­จะปรากฏตัวขึ้นทำหน้าที่เป็นผู้ช่วยให้กระ­บวนการติดตั้ง (Fun Setup)เริ่มใช้งานสมาร์ททีวีเครื่องใหม่ได­้อย่างรวดเร็ว ผู้ใช้เพียงแค่ขยับ Magic Remote หรือคลิกปุ่ม OK คำแนะนำเพิ่มเติมก็จะปรากฏให้ปฏิบัติตามไป­ทีละขั้นตอน

LG WebOS : แนะนำ "Simple Discovery"

Simple Discovery ค้นหาสิ่งที่ต้องการง่ายในหน้าเดียว แพลตฟอร์ม webOS ของแอลจีสมาร์ททีวียังให้ผู้ใช้เข้าถึง LG Store ที่มีแอพพลิเคชั่นเพื่อสาระบันเทิงอย่างหล­ากหลาย ไม่ว่าจะเป็น พรีเมี่ยมคอนเทนต์ทั้งไทยและต่างประเทศ เกมสนุกๆ และ คอนเทนต์ 3 มิติ โดยรวบรวมนานาสาระบันเทิงไว้ในหน้าเดียว พร้อมแยกหมวดหมู่คอนเทนต์ไว้อย่างชัดเจนเพ­ื่อความสะดวกสบายในการเลือกรับชม

LG Web OS : แนะนำ Simple Switching

Simple Switching สลับหน้าจอได้ง่ายดังใจ แอลจีมอบประสบการณ์การรับชมที่ผู้ใช้สามาร­ถเข้าถึงคอนเทนต์ได้อย่างง่ายดายด้วยเมนู Launcher ซึ่งปรากฏอยู่ด้านล่างของจอภาพ นับเป็นฟีเจอร์ที่โดดเด่นที่สุดของระบบปฏิ­บัติการ webOS ผู้ใช้สามารถเปลี่ยนจากรายการช่องฟรีทีวีห­รือช่องดิจิตอลทีวี เพื่อรับชมสมาร์ทคอนเทนต์จากอุปกรณ์เชื่อม­ต่ออื่นๆ โดยไม่ต้องย้อนกลับไปยังหน้าหลัก (Home) นอกจากนี้ ผู้ใช้สามารถเพลิดเพลินไปกับโชว์ เปลี่ยนไปเล่นเกม หรือท่องโลกอินเตอร์เน็ตได้ทันทีในขณะที่ก­ำลังค้นหาหรือดาวน์โหลดคอนเทนต์อื่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 11:04:40 am โดย ToNy »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: แนะนำวิธีใช้งาน LG WebOS [Smart TV 2014] สำหรับมือใหม่ จัดไป !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 11:43:50 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

ออฟไลน์ anonk

• *
Re: แนะนำวิธีใช้งาน LG WebOS [Smart TV 2014] สำหรับมือใหม่ จัดไป !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:50:36 am »
ผมซื้อมาแล้ว ต่อไวไฟ เจอสัญญาณไวไฟ  แต่เวลาใส่ พาสเวิลด์ ที่ TV จะแจ้งว่า พาสเวิลด์ ไม่ถูกต้อง แต่ความเป็นจริง พาสเวิลด์ ถูกครับ
ผมใช้ TP Link + 3BB

รบกวนหน่อยครับ เป็นเพราะอะไรครับ...เพิ่งซื้อ มา 2 วันเอง  ให้ช่าง LG มาดูที่บ้าน ก็บอกว่า ให้ลองเอา TV ไปเปลี่ยน ที่ซื้อมา พอไป ที่ห้างที่ซื้อมา ต่อไวไฟของห้าง กับใช้ได้....ต่อ กับมือถือ ใช้ได้  แต่ต่อกับ เร้าเตอร์ที่บ้าน กับใช้ไม่ได้  ต้องตั้งค่า อะไร ที่ตัว TP Link ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

[ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ yutthana

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:47:15 am »
 [ร้องไห้]ผมซื้อ LG Smart TV 3D ก็ใช้ดูทีวี ดูหนังได้ปกติ แต่พอเข้าดูผ่าน web เปิดแล้วไม่ได้เครื่องแจ้งว่าไม่มี Flash plugin ผมพยายามจะ download Flash มันก็บอกว่าเครื่องไม่สนับสนุน เลยลองค้นดูข้อมูลตามเน็ทว่าเขาทำกันยังไง มีคำตอบว่าเครื่อง Smart TV ยี่ห้ออื่นๆมีมาพร้อมสามารถดูวิดีโอที่เป็น Flash ได้ยกเว้น LG เจ้าเดียวที่ไม่ได้จริงเท็จยังไงขอข้อมูลที่ชัดเจนด้วยครับ และมีวิธีแก้ไขยังไง หรือทาง LG สามารถใส่เพิ่มให้ในการ upgrade webOS ของเครื่องได้หรือเปล่า เพราะถ้าไม่ได้ TV LG ก็ไม่ Smart แล้วครับ

ออฟไลน์ xjapan2552

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:58:38 am »
มันสามารถแสดงปกหนังได้ไหมครับ [งง]

ออฟไลน์ Yogibos

• *
    • á·§ºÍÅÊ´
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 03:46:52 pm »
รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ ถือว่าใช้ได้ดีเลยที่เดียว ที่สำคัญเป้นยี้ห้อดังด้วย

ออฟไลน์ Jintanaguy21

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 11:34:58 pm »
เปลี่ยนภาษาในแอฟยูทูปยะงไง แอฟอื่น เปลี่ยนได้หมด ยกเว้น ยูทูป สมาชทีวี

ออฟไลน์ mo2202

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 04:21:19 pm »
ใช้ดีมากเลยค่ะ กำลังใช้อยู่ >>> slot  [โย่ว]

ออฟไลน์ GC-Gamer

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 03:51:25 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Toto888

• *
    • ÊÁѤÃàÇ纺ҤÒÃèÒ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 08:26:40 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chezterarm

• *
    • Guninside.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 08:00:05 pm »
 [กระโดด] [กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 02:09:17 pm »
 [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2020, 01:01:49 am »
 [ไม่พูด] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 12:50:29 pm »
 [กระดึบ] [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2020, 11:21:12 am »
 [จุ๊บ] [ไม่พูด]