ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการทรมานเขตสี Panasonic ST60 ของผม(เพิ่มรูป)  (อ่าน 8140 ครั้ง)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
ช่วงที่ซื้อ Pana ST60 ใหม่ๆ  ผมได้ลองเอาค่า setting ของ Cnet มาใช้
ผลที่ได้ในทางดีคือสีดูอิ่มเอิบขึ้นมาก เรียกว่าอิ่มกว่าค่าโรงงานแบบไม่เห็นฝุ่น
แต่ปัญหาคือการตั้งค่าตาม Cnet ส่งผลให้สีเพี้ยนมากครับ โดยเฉพาะสีแดง
ซึ่งผมเข้าใจว่าค่า default ของแต่ละ region คงไม่เหมือนกัน รวมถึงอุปกรณ์
ที่ใช้ในสำนักรีวิวน่าจะมีอุปกรณ์ไฟขั้นเทพ ส่วนบ้านๆ อย่างผมหรือใครหลายคน
แค่มีทีวีระดับ 4-5 หมื่น ก็ดีถมไปแล้วล่ะครับ

ที่ผ่านมาผมเลยลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ จนกระทั่งล่าสุดผมได้ค่าสีที่พอใจมาก
และสามารถเอาไปปรับใช้ได้ทั้ง 2D และ 3D เท่าที่ลองกับหนังที่สีอิ่มๆ อย่าง
Pacific Rim(2+3D) หรือสีจืดเน้นอมแดง+เหลือง อย่างซีรี่ส์ Sons of Anarchy ผลที่ออกมา
คือน่าพอใจมาก ใครสนใจอยากทรมานศักยภาพของ ST60 ลองเอาไปใช้ดูครับ

ขั้นแรกไปที่ True Cinema ปรับ Contrast 80 ใน Advance ปรับ Color Gamut ให้เป็น Native
แล้วมาที่ Advance/Color Management จากนั้นก็ตามนี้เลยครับ
R-Hue 5
R-Sat -25
R-Lu -8
G-Hue 0
G-Sat 10
G-Lu 20
B-Hue 0
B-Sat -25
B-Lu -20

จะเห็นได้ว่าผมไม่เข้าไปแก้ในส่วนของ White Balance เลย เนื่องจากไม่มีเครื่องมือวัด
อีกทั้งพอลองทำแล้วผลที่ได้มักจะแย่กว่าเดิม หรือถ้าดีขึ้นก็จะดีจุดนึงแต่ไปเสียจุดนึง
ใจอยากซื้อตัวโปรแกรมแก้สี Calman มาลองเล่นอยู่นะครับ แต่คำนวนราคาแล้วร่วมหมื่นกว่าบาท
สุดท้ายเลยต้องอาศัยชั่วโมงบินส่วนตัวลองผิดลองถูกแบบนี้ล่ะครับ

รูปถ่ายขอออภัยที่ยังไม่มี เพราะกล้องผมมันห่วยเหลือเกิน
เกรงว่าถ่ายออกมาแล้วจะทำให้ Pana เค้าเสียชื่อน่ะครับ  [หื่น] [หื่น]  

ตำแหน่งทีวีขวัญใจประจำปี 2013 ที่ Cnet ยกให้ทั้งในเรื่องของราคา
และคุณภาพที่ได้ ผมเห็นด้วย 100%
http://www.youtube.com/watch?v=PSLG5j6xd4A
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 08:47:06 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ wxman

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณครับ จะลองดู  [yes]

เพิ่มรูปครับ ใช้กล้องยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่นะครับ ภาพที่ออกมาห่างกะของจริงพอสมควร [กระดึบ] [กระดึบ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 04:39:16 pm โดย filmman »

เพิ่มรูป 2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 04:33:14 pm โดย filmman »

เพิ่มรูป 3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 04:32:33 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
Re: ว่าด้วยการทรมานเขตสี Panasonic ST60 ของผม(เพิ่มรูป)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 07:21:59 am »
สุดยอดครับ  ขอลองเอาไปใช้บ้างครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ gotop

• Flat TV member
  • *
Re: ว่าด้วยการทรมานเขตสี Panasonic ST60 ของผม(เพิ่มรูป)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:44:19 am »
ผมใช้ st50 ลองปรับตามดู ผลที่ได้เป็นที่พอใจ สีเป็นธรรมชาติ ไม่สดจนเกินไป แต่ที่ปรับไม่ได้คือ ปรับ Color Gamut ให้เป็น Native อันนี้ผมไม่มี มันคืออะไรหรอครับไม่ปรับได้มั้ย  แล้วผมใช้ gamma เท่าไหร่ครับ ผมใช้ 2.4 ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:39:09 am »
ถ้าไม่มี color gamut ให้เลือกแสดงว่าตั้งมาที่ native อยู่แล้วครับ
ส่วน Gamma ตามหลักควรจะตั้งที่ 2.2 ครับ ถ้า 2.4 ภาพจะมืดไป
แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลด้วยครับ

ถ้าใช้ ST50 default ภาพจะอมเหลืองนิดๆ ถ้าไม่ชอบให้ปรับ
White Balanceตรง Blue สัก -2 ถึง -4 ดูครับ ระวังอย่าให้มาก
ไม่งั้นภาพจะเพี้ยนอมฟ้าเกินพอดี

ผมเพิ่งลองอีกสูตร ดีเหมือนกันคือ

Custom Mode
Adaptive Gamma 0
Black Expander 0
R-Hue 13
R-Sat -13
R-Lum 7
G-Lum 30

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:26:25 pm »
ถ้าไม่มี color gamut ให้เลือกแสดงว่าตั้งมาที่ native อยู่แล้วครับ
ส่วน Gamma ตามหลักควรจะตั้งที่ 2.2 ครับ ถ้า 2.4 ภาพจะมืดไป
แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลด้วยครับ

ถ้าใช้ ST50 default ภาพจะอมเหลืองนิดๆ ถ้าไม่ชอบให้ปรับ
White Balanceตรง Blue สัก -2 ถึง -4 ดูครับ ระวังอย่าให้มาก
ไม่งั้นภาพจะเพี้ยนอมฟ้าเกินพอดี

ผมเพิ่งลองอีกสูตร ดีเหมือนกันคือ

Custom Mode
Adaptive Gamma 0
Black Expander 0
R-Hue 13
R-Sat -13
R-Lum 7
G-Lum 30
น่าจะปรับ + มั้ยครับ เพราะยิ่งลบมันจะยิ่งเหลืองนะครับ ปรับ B-Gain  กับ B-Cutoff  ใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:02:36 pm »
ใช่ครับ + ตรง B Gain ผมเบลอเอง  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:21:25 pm »
 B-Cutoff ต้องปรับมั้ยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:07:41 pm »
ถ้าเพิ่ม b gain แล้วยังไม่ถูกใจจะลอง b cut off ดูก็ได้ครับ

ผมลองปรับ gamma ที่เครื่องให้เป็น 2.4 เออแฮะ ชักชอบมากกว่า 2.2  [หื่น] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:59:04 pm »
ใช่ครับ ผมว่า 2.4 สีมันอิ่มกว่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:15:35 pm »
ทีวีส่วนใหญ่จะ default มาให้เป็น 2.2 ครับ รวมถึง ST60 ด้วย
แต่เห็นด้วยว่าถ้าตั้งตามมาตรฐาน 2.4 ได้ น่าจะดีกว่า

ผมลองเปิด 2.4 ต้องดูกับหนังที่ภาพสว่างหน่อยครับ ถ้าภาพมืดๆ ทีวีจะทึมไป
คือถ้าจะเปิดเป็น 2.4 เลยต้องแก้ค่า color management แบบรื้อเลยครับ
ซึ่งผมก็อยากลองอยู่นะ แต่ต้องมีพวกโปรแกรม Calman ถึงจะได้ค่าสีที่แม่นยำ
ตามมาตรฐาน แต่ราคา Calman ถูกสุดที่เท่าเช็คมาก็ร่วมหมื่นบาทครับ  [ช็อค] [ช็อค]

หรือจะซื้อมารับงานชาว Plasma ดีมั้ยนะ  [หื่น] [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 02:54:02 pm »
การตั้งค่าที่เอามาแนะนำได้มายังไงครับ เผื่อผมจะไปลองตั้งst50ดูบ้าง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 02:10:21 pm »
ผมได้ตัว CALMAN มาละครับ ผลที่ออกมาน่าพอใจมาก มาดูผลกันเลยครับ

Before จะเห็นว่าจุดสีทั้ง 6 จุด ไม่อยู่ในกรอบสีขาวซึ่งเป็นค่ามาตรฐาน

After หลังปรับทุกอย่างตามที่โปรแกรมแนะนำทุกอย่างออกมาเป๊ะในโหมด True Cinema ครับ

อย่างไรก็ตามผมไม่ชอบอุณหภูมิสีอมเหลือง 6500k เพราะฉะนั้นผมเลยแหกคอกด้วยการไม่สนอุณหภูมิสี แต่มุ่งเอาที่
Color Gamut ซึ่งก็สามารถทำได้เหมือนกันครับ

ค่านี้ใช้กับ ST60 เครื่องผม แต่ไม่มั่นใจว่าถ้าเป็นรุ่นเดียวกันหรือรุ่นอื่นจะได้ตามนี้รึเปล่านะครับ
เพราะเท่าที่ดูจากโปรแกรมเพี้ยนแค่เลขเดียวก็ฟ้องในโปรแกรมชัดเลยครับ
R-Hue 15
R-Sat -20
G-Sat -50
G-Lum 15
B-Sat -4

ท่านใดที่สนใจอยากปรับแต่งสี TV ให้เที่ยงตรงตามค่ามาตรฐาน ติดต่อผมได้ที่หลังไมค์หรือเบอร์ 0851886413
งานนี้ราคาไม่แพงครับ ผมถือว่าทำเอาสนุกๆ มากกว่า ซึ่งหลังปรับสีแล้วเหมือนว่าได้ทีวีใหม่อีกเครื่องก็ว่าได้

ออฟไลน์ soopamit

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:42:22 pm »
ผมว่า Highlight มันดู Over ไปนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:58:13 pm »
ขาย ST60 รายละเอียดตามนี้ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=98661.0