ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาพลาสม่าทีวี มีเส้นแนวขวางเกิดขึ้นจากขอบจอบน-ล่าง ครับ  (อ่าน 6804 ครั้ง)

ออฟไลน์ labanat

• *
รบกวนสอบถามเป็นความรู้นิดนึงนะครับ คือผมซื้อทีวีพลาสม่ารุ่น 50UT50T ของ Panasonic มา ใช้มาได้ประมาณปีครึ่ง และแทบไม่ได้ใช้เลย นอกจากดูหนังเพียงอย่างเดียว เนื่องจากไม่ค่อยชอบดูรายการโทรทัศน์

เมื่อต้นอาทิตย์นี้ ผมสังเกตว่ามีเส้นในแนวขวาง เกิดขึ้นมาจากขอบจอบน สู่ขอบจอล่าง 1 เส้น อาการเหมือนกับกระทู้ที่คุณ wxman เคยตั้งไว้

เนื่องจากสินค้ายังอยู่ในประกัน ผมได้แจ้งทางลูกค้าสัมพันธ์ไปช่วงเช้า และก็มีช่างติดต่อเข้ามาเพื่อจะมาดูอาการให้ในช่วงบ่าย (บริการรวดเร็วน่าประทับใจมาก ขอชื่นชมครับ) ช่างแจ้งว่าเกิดจากการเสียของจอ ต้องเปลี่ยนจอใหม่ ต้องรออะไหล่ประมาณหนึ่งเดือน

พี่ช่างบริการดีมากและได้ให้คำแนะนำมาบางอย่าง เช่น แนะนำว่าให้ผมหา UPS มาสำรองไฟ เพราะอาการหน้าจอเสียแบบนี้ อาจเกิดจากไฟกระตุก ซึ่งผมคิดว่าเดี๋ยวคงต้องไปหาซื้อมาใช้ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

1.   จอทีวีพลาสม่าปกติมันเสียง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ หรือว่ามันเป็นเพราะผมโชคไม่ดีที่เจอเครื่องที่ไม่สมบูรณ์ เพราะถ้ามันเสียทุกสองปีแบบนี้ แย่แน่เลยครับ

2.   มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้แล้วซ่อมแล้ว ใช้ได้ยาวๆ ไปเลยมั้ยครับ อยากสอบถามเพื่อความสบายใจครับผม

3.   อายุการใช้งานของพลาสม่าทีวี โดยทั่วไปมันจะอยู่ที่ประมาณกี่ปีครับ

ต้องขอโทษที่เนื้อหายาวไปนิดนะครับ พอดีค่อนข้างไม่สบายใจครับ เก็บเงินอยู่หลายเดือนกว่าจะซื้อได้  [เศร้า]
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
UT50 รุ่นนี้มีปัญหาเรื่อง QC ครับ
ถ้าตามอ่านกระทู้ในบอร์ดนี้ตั้งแต่ปี2012 จะพบว่า เจออาการภาพเป็นเส้นกันเกือบสิบรายแล้ว

................................

1.   จอทีวีพลาสม่าปกติมันเสียง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ หรือว่ามันเป็นเพราะผมโชคไม่ดีที่เจอเครื่องที่ไม่สมบูรณ์ เพราะถ้ามันเสียทุกสองปีแบบนี้ แย่แน่เลยครับ
- อยู่ที่QCของเครื่องที่เราใช้ และอยู่ที่กระแสไฟฟ้า ระบบไฟฟ้า ถ้าระบบไฟฟ้าไม่ค่อยดีเครื่องใช้ไฟฟ้าจะพังง่ายครับ

2.   มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้แล้วซ่อมแล้ว ใช้ได้ยาวๆ ไปเลยมั้ยครับ อยากสอบถามเพื่อความสบายใจครับผม
- ตอนต้นปี panasonic 50ST30 ของผม sc board เสีย รออะไหล่สองเดือน ส่งซ่อม มกราคา ซ่อมเสร็จ มีนาคม จนตอนนี้ก็ยังปกติอยู่ครับ

3.   อายุการใช้งานของพลาสม่าทีวี โดยทั่วไปมันจะอยู่ที่ประมาณกี่ปีครับ
- อายุจอplasma อยู่ที่ 100,000 ชั่วโมง โดยความสว่างจะค่อยๆลดลงไปเรื่อยๆ เมื่อถึง 50,000ชั่วโมง ความสว่างก็จะลดลงประมาณ50%
ซึ่งถ้านับเฉพาะหลอดภาพตามทฤษฎีแล้วก็ใช้ได้หลายสิบปีเลย เพียงแต่อะไหล่ตัวเครื่องส่วนอื่นๆคงจะเสื่อมสภาพและเสียไปก่อนแล้ว
แต่หลายๆคนใช้มา6-7 ยังไม่พังก็มีครับ ร้านอาหารแห่งหนึ่งในเชียงใหม่ เปิด plasma pioneer ทุกวันวันละ10ชั่วโมง ตั้งแต่ปี 2544
จนปี 2556 ผมยังเห็นเขาใช้ plasma ตัวเดิมอยู่เลย เพียงแต่หน้าจอมืดลงมากๆ จนตอนนี้เขาเปลี่ยนไปใช้ LED LG แทนแล้ว

• *
ขอบคุณ คุณ dramin มากครับ ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าผมคงต้องลุ้นให้ซ่อมแล้วหาย และทนทานอย่างเดียวเลย

เพิ่งจะรู้นะครับเนี่ยว่า UT50 มีปัญหาเรื่อง QC ผมอ่านๆ มา ว่าพลาสม่าต้องพานาโซนิค ก็เลยซื้อแบบมั่นใจมาก 55  [ร้องไห้]

ไว้ซ่อมแล้วหายไม่หายยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังอีกครั้งนะครับ

• *
ขอบคุณ คุณ dramin มากครับ ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าผมคงต้องลุ้นให้ซ่อมแล้วหาย และทนทานอย่างเดียวเลย

เพิ่งจะรู้นะครับเนี่ยว่า UT50 มีปัญหาเรื่อง QC ผมอ่านๆ มา ว่าพลาสม่าต้องพานาโซนิค ก็เลยซื้อแบบมั่นใจมาก 55   [ร้องไห้]

ไว้ซ่อมแล้วหายไม่หายยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังอีกครั้งนะครับ