ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนใช้ PIONEER  (อ่าน 236869 ครั้ง)

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
Re: รวมพล คนใช้ PIONEER
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 02:10:27 pm »
avr ตั้ง auto surround  ครับเครื่องจะเลือกให้เอง จากนั้นดูที่เครื่องเล่นครับว่าส่งสัญญาณมายังไงครับ

ออฟไลน์ soodjai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 04:00:36 pm »
กำลังสั่งvsx 523k มือ2มาครับช่วยวิจารด้วยเสียงพอใด้ไหม เคยใช้ vsx521,kมาดีหรือแย่กว่าครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 04:57:22 pm »
สอบถามหน่อยคับ พอดีผมใฃ้ vsx-s300 ดูหนังแล้วเสียงไม่ออกเป็น 5.1เล่นแผ่นแท้แล้ว พอมีวิธีตั้งหรือป่าวครับ [โขก] [ไม่เอา] [ร้องไห้]
ใช้เล่นกับเครื่องเล่นอะไรครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 07:32:06 am »
กำลังสั่งvsx 523k มือ2มาครับช่วยวิจารด้วยเสียงพอใด้ไหม เคยใช้ vsx521,kมาดีหรือแย่กว่าครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

หากอัดงบได้   
เพิ่ม ตัวเลขข้างหน้า  จาก 5 > 8 > 9  ได้ก็จะได้อะไร ครบๆ  กำลังดีกว่า พอร์ทเยอะ  และฟีทเจอร์บางอย่างที่ครบครัน(ยามต้องการใช้)มากกว่าจร้า

ออฟไลน์ ae1977

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 01:12:46 pm »

หากอัดงบได้   
เพิ่ม ตัวเลขข้างหน้า  จาก 5 > 8 > 9  ได้ก็จะได้อะไร ครบๆ  กำลังดีกว่า พอร์ทเยอะ  และฟีทเจอร์บางอย่างที่ครบครัน(ยามต้องการใช้)มากกว่าจร้า
8,9มือ2 ถูกๆเห็นเยอะตอนนี้

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 07:15:18 am »

หากอัดงบได้   
8,9มือ2 ถูกๆเห็นเยอะตอนนี้

แบบหลายๆๆๆ มือ (ตัวโชว์) แต่ของครบ กล่องครบก็ด้วยจร้า [คิคิ]
ส่วนตัว  หากจะซื้อของยุคไฮเทคมาใช้ก็ขอบแนวนี้แหละ.......ฟีทเจอร์ที่ต้องการครบๆ(ช่วงเวลา/ความต้องการใช้งานนั้นๆ)  ค่อนไปทางใหญ่นิส  ตกรุ่นตกปีก็ไม่ว่ากัน........เพราะใช้งานข้างใน  ให้มันรับใช้เรา......จึงไม่เกี่ยงว่าต้องล่าสุด (บางทีล่าสุดก็อาจมีไรบางอย่างที่ไม่ใช่สำหรับเรา  เช่นCHIP DAC Audio เป็นต้น)

ออฟไลน์ Chomberry

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 06:11:00 pm »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ Pioneer SC-LX58 ต่อลำโพง 7.2.2 โดยเปลี่ยนมาจาก YAMAHA A820 ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน ต้องการความช่วยเหลือจากท่านครับ ขอแยกเป็นข้อๆ ตามนี้นะครับ
1. ผมมีปัญหาเรื่อง HDMI ARC กับ TV LG EA9800 ครับ ต่อสาย HDMI ที่รองรับ ARC เข้ากับช่อง HDMI ARC ของ TV ผลคือ TV LG ผมไม่สามารถ ควบคุม Pioneer ได้เลยครับ เสียงไม่ออก วอลุ่มบนทีวีไม่สามารถปรับขึ้นลงได้เลยครับ โดยผมได้ทำการลองเปลี่ยนสาย HDMI มาหลายเส้นแล้ว ผลเหมือนกันหมด และผมได้ทำการเข้าไปตั้งค่า HDMI Control : ARC on แล้ว (คาดว่ามันเหมือนไม่รู้จักกันครับ) วิธีแก้ตอนนี้คือต้องต่อสาย Optical ออกมาจากทีวีครับ
2. ผมอยากทราบเกี่ยวกับข้อแตกต่าง ระหว่าง Surround แต่ละโหมดครับ ผมอยากให้ Pioneer ช่วยทำให้เสียง Surround ออกทั้ง 9 ลำโพง โดยที่ไม่มีการปรับแต่งลดทอนต้นฉบับครับ เท่าที่ผมลอง Auto Surround เสียงต้นทาง HD5.1 ออก HD7.1 ให้ (เล่นเกม PS4 หน้าจอแสดง 5 ลำโพงแต่มีเสียงออก SB ทั้งสองตัวด้วย) เสียง HD7.1 ออก HD7.1 (ลำโพงสองตัวบนเพดานไม่ออก) เสียง Atmos ออก 7.2.2 ครบ พอผมลองปรับ Dolby Surround เสียงออกครบทั้ง 9 ลำโพง แต่เสียงที่ได้เป็นการจำลองจาก HD5.1+4 (เสียงเบาลงมากและจากการทดสอบในแผ่นเดโม DTS Sound Check 7.1 เสียงจาก SB ทั้งสองตัวจะมาออกที่ Surround ทั้งสองตัวแทน) สรุปตอนนี้ผมเลยทำใจใช้ Auto Surround ต้นฉบับมาแค่ไหน ออกลำโพงแค่นั้น หรือเต็มที่ก็ออก 7 ตัว อีก 2 ตัวบนจะออกเฉพาะที่ดูหนัง Dolby Atmos ซึ่งยังมีไม่กี่เรื่อง
3. ผมวางซัพตัวแรกไว้ด้านหน้าซ้าย ตัวที่สองไว้ด้านหลังขวา แต่ในรูปการตั้งค่าลำโพงในส่วนซัพ มันมีให้เลือกแค่ Sub 1+2 Plus แบบวางคู่กันด้านหน้าแค่นั้น พอจะมีวิธีปรับให้ Pioneer เห็นว่าซัพอยู่หน้าหลังบ้างไหมครับ พอดีผมเพิ่งได้ซัพตัวที่สองมาเมื่อคืนเองครับ
4. อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการตั้งค่าผ่านแอพ iControlAV5 ด้วยนะครับ มันมีให้ตั้งค่าละเอียดมากครับ
5. ขอคำแนะนำเกี่ยวกับระบบกรองไฟด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้เต้ารับ Hospital Grade 2 เต้าโดยต่อตรงกับ Pioneer ผ่านสายอนาคอนด้า 1 เต้าครับ อีกหนึ่งเต้าผมยังใช้ต่อกับปลั๊กรางไฟแยกสวิทช์ 6 ช่องอยู่ครับเพื่อต่อกับ ทีวี hd player subwoofer ps4 router ผมควรจะซื้อรางกรองไฟมาต่อกับอุปกรณ์พวกนี้แทนดีมั้ยครับ หรือให้เอา Pioneer มาต่อรวมกับรางกรองไฟด้วยเลย แล้ว watt มันจะพอมั้ยครับ มียี่ห้อและรุ่นไม่แพงมากที่พอใช้ได้แนะนำบ้างมั้ยครับ
6. ส่วนฟังเพลงผมใช้ extended Stereo เพื่อให้เสียงออกทุกลำโพงครับ ขอทราบข้อดีของการฟังเพลงแบบ Pure Direct หรือ Stereo 2 ch. ด้วยครับ
7. ขอความรู้เกี่ยวกับการตั้งค่า ปรับเฟส และหาที่วาง ซัพ ทั้งสองตัวด้วยนะครับ ผมเน้นดูหนัง เล่นเกม ครับ การวางแบบคู่หน้ากับทะแยงหน้าหลัง มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ น้องใหม่เครื่องเสียงบ้าน Pioneer

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:49:38 am »
จาก แยมมี่  มา พี่ไพ  ..........  เรื่องภาพ และเสียง  ให้อะไรต่างบ้างครับทั่น

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:00:27 pm »
เพื่อนที่จัด 923K ด้วยกันแจ้งว่า  ชอบมาก........คุ้มค่ามาก

ไม่น่าผิดหวังกับ Power Amp Class AB Power Transistor ที่ให้มาแน่....

แต่หากดูข้างใน .........ที่ขัดใจบ้างคงเป็นหม้อแปลง  ที่ใกล้บอร์ด HDMI/Digital ซะเหลือเกิน

http://www.areadvd.de/hardware/2013/pioneer_avrs2013.shtml

จากรุ่นเล็ก  ไปรุ่นกลางใหญ่  ผู้ซื้อจะได้ใช้อะไร.......เว็ปฯไซต์ เยอรมันมีบอก

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:38:53 am »
ถามผู้รู้หน่อยครับ 922k กับ 923 k ต่างกันตรงไหนครับ แนวเสียงเหมือนกันไหมครับ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:05:31 am »
ถามผู้รู้หน่อยครับ 922k กับ 923 k ต่างกันตรงไหนครับ แนวเสียงเหมือนกันไหมครับ

ภาคเสียง.  ยังคงเหมือนๆกัน
จะต่างกันในส่วน. ของdac chip. (Ess9006) ในรุ่นล่าสุด 924ครับ
และฟีทเจอร์ ลูกเล่นไฟล์เพลง_อุปกรณ์ร่วม 923ใหม่กว่า

ด้านภาพต่างกันคือ
923,924มี 4k upscaler (923ได้30เฟรม/วิ,924k60/วิ)

ออฟไลน์ signupk

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:48:00 am »
avr รุ่นใหม่ ๆ ของ pioneer  ไม่นำเข้ามาขายแล้วเหรอครับ
เห็นในห้าง บูท pioneer ดูร้างๆ
 [กระดึบ]

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 10:07:39 am »
avr รุ่นใหม่ ๆ ของ pioneer  ไม่นำเข้ามาขายแล้วเหรอครับ
เห็นในห้าง บูท pioneer ดูร้างๆ
 [กระดึบ]
อย่าว่าอย่างนี้นอย่างนี้เลยนะครับ ในเว็บของไพโอเนียร์ไทยแลนด์เอง ยังไม่อัพรุ่นใหม่ๆเลยครับ รุ่นที่ผมใช้อยู่ ร้านค้าที่ขายยังอัพใหม่กว่าอีก ถ้าสนใจ้ตัวไหน ผมใช้วิธีดูเวบนอก แล้วโทรถามตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราเอาครับ

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 11:09:56 pm »
เปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายแล้วครับ
มาอยู่ cmg ขายรวมกันกับ onkyo
เท่าที่คุยกับเซลล์ รุ่นเล็กๆทาง cmg
จะไม่ทำคลาดครับ จะขายแต่รุ่นใหญ่ๆครับ

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 07:48:47 am »
ส่วนตัวชอบ   รุ่นที่ใช้แอ็มป์ คลาสเอบีมาก

ไม่ว่าจะรุ่นVSX   หรือรุ่น(อภิมหาโคตะระ)ใหญ่ +Ubers Model ในอดีตอย่าง VSAAX10-AiN

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:13:23 pm »
ตอนนี้ได้ HARMAN 171 มาเพิ่ม ยังไม่ได้ลองเทียบเเบบจริงจัง เรื่องโหมดปรับเเต่งเสียง pioneer vsx 924 ละเอียดกว่าเยอะมาก ไม่ว่าเรื่องของการปรับ autoไมค์เซ็ท
หรือการปรับ manual ผมเริ่มเล่น AVR ก็เล่นเเต่ pioneer มาตลอดตัวนี้นับเป็นเครื่องที่4 แปลกใจที่ Harman ไม่มี EQ ให้ปรับ เเต่มีให้ปรับ BASS กับ TREBLE เป็น -10ไปถึง+10 เเค่นั้น

เรื่องภาพสีของไพจะสดเข้มกว่าหน่อย เรื่องเเนวเสียงยังไม่ได้ฟังเทียบจริงจังตอนนี้เเต่ที่เเน่ๆคือ Harman พวกเสียงระเบิดเสียงปืนนี่มันสุดๆจริง

จุดที่เซ็งที่สุดคือ Bluetooth มีมาให้เเต่ไม่มีปุ่มปรับโหมดที่รีโมทเเบบคีย์ลัดต้องไปเข้าmenu เเล้วเลือก Soureเมนูเเล้วเลือกโหมด Bluetooth อีกที
หรือเดินไปกดเลื่อนหน้าเครื่อง [ร้องไห้]

ออฟไลน์ zakai-hatchback

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 04:56:24 pm »
ผมใช้  VSX 329  กับลำโพง   S-ES3TB ครับ  ยังไม่มี SUB 

ไมทราบว่า ใช้ SUB  ของรุ่นไหนดีครับ

###  ผมมือใหม่นะครับ

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 07:14:34 pm »
ถ้างบไม่เยอะ เเนะนำ jbl sub 10 ราคาประมาณ 7900-8500 ร้านข้างนอกนะครับ