ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับการเล่นหนัง3Dบนทีวี 2D ด้วย Egreat R6Sครับ  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superdoctor

• *
ผมเป็นมือใหม่ครับ เพิ่งเริ่มเล่น HD player ได้2-3วัน. หาข้อมูลจากเวบได้ ก็จัด Egreat R6S มาเลยครับ. ชอบมากๆคุ้มค่าคุ้มราคา
จากที่ไม่เคยชอบโหลดบิต ตอนนี้โหลดมันทั้งวันทั้งคืนเลยครับ

ทีนี้ผมพบปัญหาอย่างนึงคือ มีหนังที่เป็น 3 D เวลาเปิดดูมันจะเป็น 2จอซ้ายขวา ส่วนใหญ่ผมจะเปิดดูในคอมก่อน ซึ่งผมใช้ KMplayer ดูเนี่ย มันจะมีoption ให้เลือกเป็นดูแบบ2D ได้ครับ

แต่พอมาเปิดด้วย Egreat กับทีวีผมที่มันไม่ใช่ 3D tv มันก็ออกมาเป็น 2จอซ้ายขวา ผมหาเมนูในเครื่อง Egreat ก็ไม่เจอครับ. ลองsearch กะทู้เก่า เห็นบางคนบอกว่าทำอะไรไม่ได้. ต้องใช้ ทีวี3Dเท่านั้น

รบกวนเพื่อนๆน้องๆท่านใด ที่ทราบวิธีปรับ ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือ ควรซื้อทีวี 3D ได้แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• Flat TV member
  • *
ซื้อทีวี 3D สถานเดียวครับ

ออฟไลน์ BlueDragonyx

• LCD TV member
  • **
มาร่วมยืนยันครับ...

ว่า ไฟล์หนัง 3D ต้องดูกับ TV ที่รองรับระบบ 3D ครับ

ถ้าแค่ใช้ไฟล์ 3D และเครื่องเล่นที่รองรับไฟล์ 3D กับ TV ธรรมดาให้เป็น 3D ได้... เค้าก็ไม่ต้องทำ TV 3D ขายหรอกครับ :)

มีวิธีเดียว ที่ TV ธรรมดา จะดู 3D ได้

คือใช้ไฟล์ หรือภาพ ที่ทำมาเป็น 3D แบบสองสี ( แดง-น้ำเงิน ) หรือ ( เขียว-แดง ) ซึ่งเป็น 3D แบบโบราณ สีจะเพี้ยน เพราะใส่แว่นตา สองสี ( แดง-น้ำเงิน )

ซึ่งไม่ใช่ระบบ 3D ที่ใช้กันในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ Superdoctor

• *
มาร่วมยืนยันครับ...

ว่า ไฟล์หนัง 3D ต้องดูกับ TV ที่รองรับระบบ 3D ครับ

ถ้าแค่ใช้ไฟล์ 3D และเครื่องเล่นที่รองรับไฟล์ 3D กับ TV ธรรมดาให้เป็น 3D ได้... เค้าก็ไม่ต้องทำ TV 3D ขายหรอกครับ :)

มีวิธีเดียว ที่ TV ธรรมดา จะดู 3D ได้

คือใช้ไฟล์ หรือภาพ ที่ทำมาเป็น 3D แบบสองสี ( แดง-น้ำเงิน ) หรือ ( เขียว-แดง ) ซึ่งเป็น 3D แบบโบราณ สีจะเพี้ยน เพราะใส่แว่นตา สองสี ( แดง-น้ำเงิน )

ซึ่งไม่ใช่ระบบ 3D ที่ใช้กันในปัจจุบันครับ

อันนี้ทราบครับ. แต่ผมหมายถึงว่าผมต้องการจะดูหนังเป็น 2D บนTV 2D ด้วยไฟล์หนัง 3D อ่ะครับ

ออฟไลน์ moo plai mai

• *
ผมใช้ r6s pro อยู่ลองหาดูให้แล้วไม่สามารถทำได้ คงต้องซื้อ tv 3d ถ้าเพื่อนๆท่านอื่นสามารถรบกวนบอกวิธีด้วยครับ ช่วยๆกัน

ออฟไลน์ devilshura

• *