ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องกรองไฟครับ สำคัญมั้ยครับ -+5000 สามารถจัดได้มั้ยครับ  (อ่าน 18619 ครั้ง)

ออฟไลน์ paezuzaa

• LCD TV member
  • **
ตามรูปข้างบน ปลั๊กราวน์คู่ "panasonic รุ่น wide series" ของแท้ ตัวประมาณ ร้อยต้นๆ หาได้ตามร้านอุปกรณ์ไฟ บิ๊กซี โลตัส ถ้าท่านใช้ตัวนี้ท่านต้องเปลี่ยนหน้ากากใหม่ และจะต้องแยกปลั๊กทีวีออกโดยปริยาย เพราะบ๊อกเต็ม..55555 และควรเปลี่ยนบ๊อกลอยด้วยเลยครับไหนๆก็ไหนแล้ว
1.ปลั๊กกราวน์คู่+หน้ากาก 3 ช่อง+บ๊อกลอย ชุดไม่เกิน 200 (ของแท้นะ)
2.ปลั๊กทีวี +หน้ากาก 1 ช่อง+ บ๊อกลอย ชุดไม่เกิน 250 (ของแท้นะ) ไม่แนะนำของเทียม กากครับ
    [หื่น]สายเคเบิ้ลติดตั้งได้ตามปกติครับ แต่ปลั๊กราวน์คู่ panasonic ถ้าคอนโดท่านไม่ได้เดินสายกราวน์ไว้ (สายดิน)มาพร้อมสายไฟตามผนังหรือฝังมาในผนังก็ตาม ติดตั้งได้แต่ไม่มีประโยชน์เพราะท่านก็จะได้แต่กระแสไฟอย่างเดียว ใช้ไฟได้ตามปกติ แต่จะไม่ได้สายดิน ติดไปก็เสียตังค์เปล่า (แต่ในรูปเก่าแล้วควรเปลี่ยนอย่างแรง) นอกจากว่าทางคอนโดยอมให้ท่านเดินสายกราวน์ต่างหากได้ หรือปรึกษาช่างไฟดูครับว่าดึงกราวน์ลงตรงไหนได้. ส่วนปลั๊กทีวีสำหรับเสียบสายเคเบิ้ลควรแยกกับปลั้กไฟ ปลอดภัยที่สุดครับ เคยถามช่าง ปลั๊กไฟ กับปลั้กทีวีอยู่บ๊อกเดียวกันไม่เป็นไรเหรอ คำตอบคือ"ไม่" เเต่ผมแยกครับ มันจะช๊อตเมื่อไหร่มันไม่บอกเราครับ ปลอดภัยไว้ก่อน... [แทง]
     [เปล่า]ผมไม่ใช่ช่างไฟครับเพียงแต่ที่บ้านเพิ่มปลั๊ก เพิ่มแสงสว่างบ่อยครับ อาศัยดูช่าง ถามช่าง ครับ และเกี่ยวกับไฟเรียกช่างอย่างเดียว อย่าเสี่ยงทำเองอันตรายมาก ช่างไฟตายเพราะไฟดูดก็มีให้เห็นตามข่าว [เขย่า]

สายไฟที่มากับผนังผมไม่รู้ว่ามันสีสายกราวหรือสายดินหรือเปล่า แต่ผมลองมองเข้าไปตรงปลักผม ข้างหลังมีสายไฟ3เส้น สีขาว สีแดง สีเขียว ครับ ไม่รู้ว่ามีสายดินหรือเปล่า (ผมอ่านมาเขาบอกว่า สายดินหรือสายกราวด์เป็นสายเส้นที่สามในสายไฟฟ้า โดยสายดินนี้จะมีสีเขียวหรือสีเขียวสลับเหลือง เหมือนกันทั่วโลก )

แต่เพื่อนผมบอก บ้านผมมีเครื่องทำน้ำอุ่นน่าจะมีสายดินนะ 555 เด่วผมจะไปถามช่างดูครับว่ามัมั้ย

ผมคิดแบบไว้ประมาณนี้ โอมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 11:32:52 pm โดย paezuzaa »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ผมคิดแบบไว้ประมาณนี้ โอมั้ยครับ

ใช่เลยครับ ตามในรูปสุดท้ายนั่นเลย

*เสริมเรื่องปลั๊ก panasonic  นิดนึงครับ ถ้ารุ่นเก่าจะเป็นเนื้อทองเหลือง รุ่นใหม่จะเป็นเนื้อทองแดง
ให้เอาตัวที่เป็นเนื้อทองแดงนะครับ ภาพและเสียงดีกว่าทองเหลืองพอสมควร (ทองเหลืองเสียงจะสากๆ)

• **

ใช่เลยครับ ตามในรูปสุดท้ายนั่นเลย

*เสริมเรื่องปลั๊ก panasonic  นิดนึงครับ ถ้ารุ่นเก่าจะเป็นเนื้อทองเหลือง รุ่นใหม่จะเป็นเนื้อทองแดง
ให้เอาตัวที่เป็นเนื้อทองแดงนะครับ ภาพและเสียงดีกว่าทองเหลืองพอสมควร (ทองเหลืองเสียงจะสากๆ)

จะดูยังไงครับว่าเป็นทองเหลืองหรือทองแดง แล้วสายสีเขียวของผมนี่มันใช่สายดินเปล่าครับ (สายไฟข้างหลังมี3เส้น แดงขาวเขียว)

จะดูยังไงครับว่าเป็นทองเหลืองหรือทองแดง แล้วสายสีเขียวของผมนี่มันใช่สายดินเปล่าครับ (สายไฟข้างหลังมี3เส้น แดงขาวเขียว)

- ส่องดูที่เนื้อเหล็กตรงรูปลั๊กเลยครับ สีจะไม่เหมือนกัน

- เรียกช่างมาดูดีกว่าครับ ตรวจเองอันตราย ๕๕๕๕๕
ถ้าเขาติดตั้งปลั๊กใหม่แล้ว ลองเสียบ ... .... 6s ดู
1 ถ้าไฟติดครบสามดวง ทั้ง phase ground power
แสดงว่า ระบบไฟสมบูรณ์ มีสายดินและเฟสไฟฟ้าถูกต้อง
2 ถ้าไฟติดแค่ power กับ ground แสดงว่าระบบไฟฟ้ามีสายดิน เพียงแต่ต่อสลับเฟส ก็ให้ช่างสลับสายไฟ L กับ N ใหม่
แบบนี้ไฟก็จะติดครบสามดวงแบบข้อที่ 1
3 ถ้าไฟติดแค่ power อย่างเดียว แสดงว่า ระบบไฟฟ้าไม่มีสายดินครับ(ถึงแม้จะต่อเฟสไฟฟ้าได้ถูกต้องก็ตาม)

รูปข้างล่างนี้คือ ... PB6 ที่บ้านผม ไฟ power ติดอย่างเดียวเพราะไม่ได้ต่อสายดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 12:15:42 am โดย dramin »

• **
เห็นตอนนี้มีร้านนึง ... มีโปรตัว 8 ลดราคาเหลือใกล้เคียงกับ 6s เลยครับ ไม่รู้จะเล่นตัวไหนดี

ลองกดดูสเปคก็เหมือนกันเด้ะเลย  แต่8 ไม่มีขากลม 6sมีขากลม

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้แบบนี้ คุณภาพจะลดหรือเปล่า

ขอบคุณครับ[/img]

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าถ้าใช้แบบนี้ คุณภาพจะลดหรือเปล่า

ถ้าใช้ตัวแปลงจากปลั๊กกลมไปเป็นหัวแบนแบบซื้อแยก คุณภาพจะลดลงหน่อยครับ เสียงจะตันๆดูแข็งกว่าเดิมหน่อย

แต่ถ้าเป็นตัวที่แถมมากับ .... ๒ตัวในกล่อง ใช้แล้วแบบว่า...เสียงอืด...รายละเอียดหายไปเยอะครับ

• **
ขอบคุณมากครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member

อ่อ คือติดแบบ3ช่อง เสียบ avr / sub แยกไปเลย 1-2ช่อง ส่วนอีกช่องไว้เสียบ กรองไฟ งี้ใช่มั้ยครับ

แล้วพอมีรูปภาพประกอบแบบเต้าลอยที่จะไว้เสียบสายเคเบิ้ลมั้ยครับ พอดีนึกภาพไม่ออก

แล้วผมไม่ค่อยรู้เรื่องสายดินเท่าไร ไม่แน่ใจว่าอยู่คอนโดสามารถทำได้มั้ย ผมอยู่ชั้น15ด้วยสิ

ใช่ครับ ทำแยกแบบนั้นไปเลยครับ(เหมือนในรูปที่ทำมา) จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงอั้น
ปล.จากรูปข้างบน เนื่องจากผมไม่แน่ใจว่าสายอากาศจะย้ายไปใช้ชุดรวมกับสายโทรศัพท์ได้มั้ย(ให้เหมือนในรูปที่ทำมา)
เพราะต้องดูว่าสายที่เดินหลังกำแพงเป็นยังไง

ปลั๊กลอยแบบนี้ครับ จะได้ไม่ต้องเจาะผนัง

ปล2.ไม่ใช้รูปของบ้านผมนะ ฮ่าๆๆ

ส่วนตัวกรองไฟ ถ้าได้ .... 8 ก็ดีครับ ช่องเยอะดี แล้วเราก็ส่งให้ทำ ... เป็นเต้าให้ใหม่ก็ได้ครับ ราคาชุดล่ะ 200-300 นี่ล่ะครับ
(โดยราคานี้เขาจะเก็บของเก่าคืน) หรือจะซื้อเต้ามาทำเองก็ได้ครับ แต่จะราคาแพงกว่า แนะนำให้ทำแบบนี้ครับ เพราะถ้าไปซื้อตัวแปลง
ตามร้าน Hardware ทั่วไปจะแพงครับ ผมใช้ของ Wonpro ราคาอันล่ะ 150บ.ได้(ราคาไม่แน่นอน แต่ร้อยกว่าแน่ๆ) 4 อันก็ 600 บ.แล้วครับ
Toshiba ไม่แนะนำ ถึงจะราคาถูกกว่าเยอะก็ตาม Toshiba ข้างกล่องบอกเป็นเนื้อทองเหลือง แต่มองเข้าไปภายในรูไม่ใช่ทองเหลืองนะ
แต่ Wonpro จะเป็นเนื้อทองเหลืองเลย สามารถสังเกตุเห็นได้ แต่อย่างที่แนะนำครับ ซื้อตัวกรองไฟแล้ว ส่งไปเปลี่ยนเต้าปลั๊กเลยครับ
ศูนย์เขาอยู่แถวเรียบทางด่วนรามอินทรา รอรับกลับได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 10:25:45 am โดย ekapan »

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member

[/quote]

[/quote]โดยทั่วไปเค้าจะใช้สายสีเขียวแทนสายกราวน์ ลวดทองแดงข้างในจะเป็นเหมือนกัน(เช่น สาย THW # 2.5 ก็จะมี 6 สี ,# 1.5 ก็จะมี 6 สีครับ)สายไฟที่ติดตั้งในผนังส่วนมากจะเป็นสายTHW # 2.5 ที่ใช้เสียบกับเครื่องไฟฟ้า (ส่วนแสงสว่างก็ เบอร์ 1.5 ครับ) เป็นสายเดี่ยวง่ายต่อการร้อยท่อที่ฝังในผนัง และเป็นสายประเภททองแดงสายแข็งเส้นเดียว ถ้าเบอร์ 6 ขึ้นไปก็จะมีเส้นทองแดงเพิ่มขึ้นมาตามเบอร์แต่เป็นสายทองแดงแข็งเช่นกัน ต่างกันที่ปลอกสีแค่นั้นเพื่อให้ง่ายต่อการเดินสาย คุณภาพก็ตามยี่ห้อและราคาเช่นกัน  [เปล่า]
 ส่วนจะสังเกตว่าเป็นทองเหลืองหรือทองแดงนั้น ไม่ต้องสังเกตก็ได้ครับเพราะรุ่น WIDE series เป็นเต้ารับรุ่นใหม่ของพานา(แต่ก็ผลิตมานานแล้ว..555)ซึ่งมีความกว้างกว่ารุ่นเก่าที่เป็นทองเหลืองครับ ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนยกชุดอยู่แล้วใช้ด้วยกันไม่ได้ รุ่นใหม่ด้านหลังจะเป็นสีเขียว การเข้าสายจะเป็นลักษณะการยัดสายเข้าไปจะมีตัวหนีบสายข้างใน ส่วนรุ่นเก่าจะเป็นการขันน๊อตล๊อคสายไฟครับ เเละด้านหลังก็เป็นสีขาวทั้งตัวครับ...อย่าติดตั้งเองครับ ให้ช่างมาทำครับยิ่งต่อปลั๊กกราวน์ทำเองยากครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

[/quote]จากรูปที่ 2 เกรงว่าจะติดแบบรูปไม่ได้ เพราะหน้ากากพานา จะมีความยาวใส่ได้แค่ปลั๊กกราวน์คู่ตัวเดียว ถ้ถ้าจะใช้ 2 ชุด ก็ต้องเปลี่ยนเป็นหน้ากาก 6 ช่อง คือหน้ากากอันเดียว จะติดตั้งได้ 2 ชุด บน-ล่าง ครับ และชุดของสายเคเบิ้ลคงจะย้ายไม้ได้ แต่เปลี่ยนอุปกรณ์ได้

หน้ากากมาพร้อมตะแกรงครับ ถ้าท่านกลัวว่าติดตั้งแล้วไม่สวยอาจต้องใช้หน้ากาก 3 ช่องเรียงกัน 3 ชุด เป็นแนวเดียวกันครับ 2 ชุดตามรูปสามารถฝังลงผนังเหมือนเดิมได้โดยเฉพาะชุดของสายเคเบิ้ลเพราะว่าสายที่ฝังในผนังต้องตัดให้พอดีเพื่อที่จะยึดเข้ากับปลั๊กทีวี และยึดผนังครับ ต้องอยู่ตำแหน่งเดิม แต่ชุดที่ 3 ที่ต้องเพิ่มใหม่ต้องใช้บ๊อกลอยเพิ่มครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 01:26:51 pm โดย S_Surawut »

ออฟไลน์ m-1

• Flat TV member
  • *
เครื่องกรองไฟ แนะนำให้ใช้เป็นอย่างยิ่งครับ จะช่วยยืดอายุทีวีและปกป้องจากอาการไฟฟ้าผิดปกติได้ครับ เนื่องจากไฟเข้าเครื่องสะอาดกว่าครับ เรื่องกราวด์ หากทีวีท่านมีสายปลั๊ก 3 ขาก็ควรมีกราวด์ให้มันครับ ถ้ามี 2 ขาก็ไม่เป็นไร (แล้วแต่การออกแบบทีวีครับ) แต่สำหรับเครื่องกรองไฟมันจะทำงานได้มีประสิทธิภาพก็ต้องต่อกราวด์ให้มันครับ นอกจากช่วยปกป้องตัวท่านเองจากไฟรั่วแล้วยังทำให้ทีวีทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

พอดีพึ่งปลูกบ้านใหม่และเลือกใช้ปลั้กรุ่นนี้พอดี ก็นำตัวอย่างมาให้ดูละกันนะครับ Panasonic รุ่น Wide

ตัวกรอบจะมีให้เลือกหลายรุ่น หลายสี ราคาประมาณ 40-50 บาท หาได้ตาม Homepro หรือ ไทยวัสดุ

จะมีให้เลือกแบบ 1 ช่อง 2 ช่อง 3 ช่อง ตามรูปด้านซ้าย จะเป็นกรอบรุ่น 1 ช่อง และ 3 ช่อง ถ้าเลือกแบบ

3 ช่อง สามารถจับคู่ กับปลั้กได้เลย ส่วนจากรูปด้านขวาตัวปลั้กรุ่น Wide ถ้าเป็นรุ่นทองแดงมองด้านใน

จะเห็นเป็นทองแดงชัดเจนครับ ราคาตัวปลั้กจะอยู่ที่ 200 กว่าบาท สีดำจะแพงกว่าสีขาวนิดหน่อย

และรุ่นที่มีม่านกันไฟก็จะแพงกว่าอีกนิดครับ เบ็ดเสร็จ เฉพาะค่าของปลั้ก+กรอบ 1 บล็อค ไม่น่าเกิน 300 บาท

ส่วนปลั้กทีวี ของรุ่น Wide ก็มีครับ ราคาตัวละ 200 กว่าบาท ตามรูป ของผมจะเป็นกรอบรุ่น 2 ช่อง กับปลั้กทีวี

พอดีบ้านผมใช้จาน 2 ระบบ จึงแยกเป็น 2 ช่องครับ ถ้าเอาตามบ้าน จขกท. ให้เปลี่ยนกรอบเป็นรุ่น 3 ช่อง

แล้วเลือก ปลั้กทีวี และปลั้กเคเบิ้ล ของรุ่น Wide ซึ่งก็มีขายครับ

• **
จัดมาแล้วครับ พรุ่งนี้ช่างมาติดให้ครับ

รวมทั้งหมด 1,000 ถ้วนเลยครับ โดนค่าปลักโทรศัพท์ไป 5XX - -*

ออฟไลน์ achila6642

• Flat TV member
  • *
1.ผมซื้อ 8s มาใช้กับ lg led 4k 65 นิ้ว  ผมรู้ศึกว่ามันชัดขึ้น สว่างขึ้น มีมิติขึ้นมากจนรู้ศึกได้ชัดเจนมากเลยครับ ผมว่ามันดีขึ้นมาประมาณ 30% เลยน่ะครับ มันดีขึ้นได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ หรือว่าผมแอบคิดไปเอง

2. 8s ของผมไฟมันติดไม่ครบครับ 3 ช่องครับติดแค่ power ground แต่ phase ไม่ติดครับ ยังงี้จะบอกให้ช่างเค้ามาแก้ไฟอย่างไรดีครับ

3. ตอนซื้อ 8s มาที่ร้านเค้าแนะนำให้ซื้อสายไฟ Upgrdae ของ8sด้วย ภาพจะได้ดีขึ้นอีกอยากรู้ว่ามันจะดีขึ้นได้อีกจริงไหมครับแล้วถ้าจริงมันคุ้มที่จะ Updrade ไหมครับ เพราะราคาหลายพันอยู่น่ะครับ

1.ผมซื้อ 8s มาใช้กับ lg led 4k 65 นิ้ว  ผมรู้ศึกว่ามันชัดขึ้น สว่างขึ้น มีมิติขึ้นมากจนรู้ศึกได้ชัดเจนมากเลยครับ ผมว่ามันดีขึ้นมาประมาณ 30% เลยน่ะครับ มันดีขึ้นได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ หรือว่าผมแอบคิดไปเอง

2. 8s ของผมไฟมันติดไม่ครบครับ 3 ช่องครับติดแค่ power ground แต่ phase ไม่ติดครับ ยังงี้จะบอกให้ช่างเค้ามาแก้ไฟอย่างไรดีครับ

3. ตอนซื้อ 8s มาที่ร้านเค้าแนะนำให้ซื้อสายไฟ Upgrdae ของ8sด้วย ภาพจะได้ดีขึ้นอีกอยากรู้ว่ามันจะดีขึ้นได้อีกจริงไหมครับแล้วถ้าจริงมันคุ้มที่จะ Updrade ไหมครับ เพราะราคาหลายพันอยู่น่ะครับ

1. ลองเปลี่ยนกลับไปใช้ปลั๊กรางธรรมดา สลับกับปลั๊กรางกรองไฟแล้วเทียบความแตกต่างดูหลายๆรอบครับ
จะเห็นความแตกต่างในหลายๆด้าน ที่สังเกตุได้ง่ายสุดคือ ความสว่าง และความใสของภาพ

2. แสดงว่าสายไฟที่ปลั๊กผนังต่อสลับphase ครับ แก้ไขไม่ยากถ้าเป็นปลั๊กผนังทั่วไปที่ไม่ใช่ panasonic wide series
แค่เอาไขควงมาขันเอาปลั๊กที่ผนังออกมา แล้วสลับตำแหน่งสายไฟ ที่ขั้ว L กับ N กัน แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จพิธี
*ถ้าเป็น panasonic wde series ต้องใช้ไขควงเล็กเสียบเข้าไปให้ตัวล๊อคสายมันคลายออกแล้วจึงเอาสายไฟออกได้
**ก่อนทำ อย่าลืมยกเบรคเกอร์ไฟบ้านลงก่อน มิฉะนั้นอาจโดนไฟฟ้าดูดได้
แต่ผมทำบ่อยจนชิน โดยไม่ยกเบรคเกอร์ไฟฟ้าลง โดนไฟดูดจนชินแล้วครับ ๕๕๕๕๕

3.การเปลี่ยนสายไฟหลักๆเลยทำให้ บุคลิกของ system เปลี่ยนไป ทั้งภาพและเสียงครับ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของอุปกรณ์ต่างๆที่เราใช้ ว่าแสดงความแตกตต่างได้มากแค่ไหนด้วย
ระดับเครื่องกรองไฟ 8S ใช้สายไฟไม่ต้องแพงนัก จะเหมาะสมครับ
เพราะถ้าใช้สายไฟแพงกว่า5000up เอาเงินค่าสายไฟ+ขาย8sทิ้ง อัพไปเล่นกรองไฟยี่ห้ออื่นรุ่นที่ดีกว่า
จะให้ผลลัพธ์ในทางบวกมากกว่าใช้สายไฟแพงๆเปลี่ยนกับ8sครับ