ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง 5.1 ที่มากับ Home Theater เก่า จะต่อกับ HDplayer ได้ไหมครับ  (อ่าน 5628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Felasia

• *
ผมมีชุด Home Theater LG HT305SU เป็นชุดลำโพง 5.1 ที่ลำโพงยังโอเคอยู่ แต่ว่ามันไม่ใช่องต่อ optical ไปยัง LCD อีกทั้งตัว LG HT305SU เองก็อ่านไฟล์ใหม่ๆ ไม่ค่อยออกแล้ว จึงคิดว่าจะไปถอย HDplayer มาใช้แทน แต่ทีนี้เสียดายลำโพง เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ผมสามารถถอดลำโพงชุดเดิมของ LG HT305SU มาใช้กับ HDplayer รุ่นใดได้บ้างครับ
2. ถ้าหากต่อตรงกับ HDplayer ไม่ได้จะมีวิธีไหน ที่จะสามารถนำมาใช้กับ HDplayer ได้บ้างครับ

ปล. ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงนะครับ^^

ภาพด้านหลังตัว LG HT305SU ครับ (สายลำโพงเป็นแบบที่แยกมา 2 เส้น)

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: ลำโพง 5.1 ที่มากับ Home Theater เก่า จะต่อกับ HDplayer ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:01:09 pm »
1.ถ้ายังใช้ชุดเดิม ใช้ได้กับมีเดียทุกยี่ห้อครับ แต่ว่าระบบเสียง จะเป็น 5.1อนาล๊อกแบบเก่าครับ จะเล่นดิจิตอลแบบใหม่ไม่ได้ครับ
2.ก้อเอาภาพจากมีเดียเพย์เยอร์เข้าทีวีเหมือนเดิม เสียงของมีเดียเข้าช่อง อินพุทขาวแดงของ LG ครับ

ออฟไลน์ Felasia

• *
Re: ลำโพง 5.1 ที่มากับ Home Theater เก่า จะต่อกับ HDplayer ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:45:05 pm »
เมื่อต่อ HDPlayer เข้ากับ Home Theater แล้วเปิด AUX เพื่อให้เสียงออกถูกต้องไหมครับ? แล้วเสียงสัญญาณแบบ analog กับ digital มีผลต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:54:52 am »
มีครับ เวทีเสียงกับเสียงรอบทิศทางแบบดิจิตอลจะสมจริงมากกว่า เช่นปืนยิงจากลำโพงหลังซ้ายไปหน้าขวา จะชัดเจนกว่ามากครับและอีกอย่างแต่ละข้างจะแยกกันเด็ดขาดด้วยครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:12:45 am »
แอ็มป์  ของแอลจี + ลำโพงทั้งชุดของเขา  น่าจะออกแบบมาเข้าคู่กันได้ดีพอควรครับ

แต่หากเอาแบบออกมาดีสุดเท่าที่แอ็มป์ + ลำโพงชุดนี้ทำได้
ต้องแบบHard Core หน่อยนะครับ  คือ

ก. จัดการผ่าตัด  ให้ LG รับสัญญาณ 5.1 Analog input ได้ครับ...........ดูแล้วน่าจะทำได้..............โดยไม่สนใจภาคการเล่นแผ่นอย่างอื่นอีก

ข. ต้องใช้ HD Player รุ่นสูงหน่อย ที่มี Multi CH DAC ในตัว  เพื่อให้เสียง HD Audio 5.1 ออกไปถึง แอ็มป์เดิมเราได้
ก็จะได้เสียงที่คุณภาพสูงสุดครับ
(Digital coaxial , optical ลืมไปเลย  เพราะห่างกันไกล)

แถมเรายังสามารถ  ต่อสาย HDMI >>> ตรงเข้าจอ   อีกด้วย (ลด การเล่นแร่แปรธาตุ   ไม่ต้องผ่านอย่างอื่น)

HD Player  รุ่นใหม่ๆ น่าเล่นก็คือ 5i-380 ครับ