ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Noise ใน TV ด้วยครับ  (อ่าน 3384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alexxxis

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่อง Noise ใน TV ด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:33:51 pm »
คือว่าเวลามองภาพใกล้ๆ จะเห็นเม็ดสีมันกระพริบยิบๆ โดยเฉพาะสีดำสังเกตุได้ง่ายมาก
บางก็ที่เห็นเหมือนคลื่นของเม็ดสีไหลจากซ้ายไปขวาบาง อาการที่กล่าวมาเป็นNoiseที่เกิดจากไฟฟ้าหรือเปล่าครับ
ช่วยกันตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
Re: สอบถามเรื่อง Noise ใน TV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 02:31:26 pm »
 [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่อง Noise ใน TV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:05:55 pm »
ในกรณีที่ TV ของคุณปกติ ก็ต้องบอกว่าเป็นข้อเสียของ LED ทุกวันนี้ที่ภาพคมเกินไปครับ
ไม่ว่าจะเป็น sharpness หรือ contrast ก็ตามที

ถ้าอยากให้ภาพดูสบายตาขึ้นลองลด sharpness ลงซัก 15-20% ครับ ช่วยได้เยอะ
ของผมขนาดใช้ Plasma ST60 เองก็ยังต้องลดครับ เพราะเวลาไปดูใน test pattern
แล้วจะเห็นเลยว่าค่าโรงงานที่ให้มา over มาก(แต่ก็ยังน้อยกว่า LED)

อีกกรณีนึงคือถ้าคุณดูหนัง HD หลายเรื่องเค้าจงใจใส่ film grain ลงมาด้วย เพื่อให้ภาพ
ดูเป็น analog มากขึ้น อันนี้ก็ถือว่าเป็นที่ source หนังเองครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:22:40 pm »
ในกรณีที่ TV ของคุณปกติ ก็ต้องบอกว่าเป็นข้อเสียของ LED ทุกวันนี้ที่ภาพคมเกินไปครับ
ไม่ว่าจะเป็น sharpness หรือ contrast ก็ตามที

ถ้าอยากให้ภาพดูสบายตาขึ้นลองลด sharpness ลงซัก 15-20% ครับ ช่วยได้เยอะ
ของผมขนาดใช้ Plasma ST60 เองก็ยังต้องลดครับ เพราะเวลาไปดูใน test pattern
แล้วจะเห็นเลยว่าค่าโรงงานที่ให้มา over มาก(แต่ก็ยังน้อยกว่า LED)

อีกกรณีนึงคือถ้าคุณดูหนัง HD หลายเรื่องเค้าจงใจใส่ film grain ลงมาด้วย เพื่อให้ภาพ
ดูเป็น analog มากขึ้น อันนี้ก็ถือว่าเป็นที่ source หนังเองครับ

อาการเม็ดสีกระพริบยิบๆ และอาการเป็นคลื่น เห็นในสีดำได้ง่าย
เป็นอาการปกติของจอLEDเหรอครับ ไม่ใช่Noiseใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:27:41 pm »
ลองเอาไฟล์เดียวกันไปเปิดกับเครื่องอื่นว่าเป็นคลื่นรึเปล่าครับ ถ้าไม่เป็นแสดงว่าเครื่องมีปัญหาลองเรียกช่างมาดูครับ

ออฟไลน์ m-1

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:44:15 pm »
คำถามคลุมเครือนะครับ เป็นตลอดรึเปล่า ถ้าเป็นตลอด ผิดปกติครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 04:56:50 pm »
คำถามคลุมเครือนะครับ เป็นตลอดรึเปล่า ถ้าเป็นตลอด ผิดปกติครับ
ผมคงจะอธิบายคลุมเคลือไปครับ
ผมใช้จอ46w904 ถ้าดูจากระยะปกติ(2เมตร) ภาพปกติครับไม่ยุกยิบไม่กระพริบไม่เป็นคลื่น
แต่ถ้าไปจ้องอยู่หน้าจอ แล้วสังเกตุสีดำ pixelมันแตกยุกยิกยุกยิบหรือกระพริบ แล้วก็เป็นคลื่น
โดยส่วยคิดว่าน่าจะเป็นNoiseอะไรบ้างอย่างครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ m-1

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:09:23 am »
อาการนี้เป็นเคยเป็นกับทีวีพลาสม่ายี่ห้อ lg รุ่นล่าง ๆ ของเพื่อนผม ต้องไปจ้องดูใกล้ๆเหมือนกัน เคลมแล้วไม่ได้ครับ อาการคาบลูกคาบดอก บอร์ดน่าจะไม่ดี ลองโทรหาศูนย์โซนี่ลุ้นดูครับ led เรื่องนี้ถือเป็นจุดเด่นเลยนะครับ เรื่องความนิ่งของภาพ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 04:58:10 am »
แนะนำ  ปิดการตั้งค่า  สีไดนามิกครับ  เพราะมันจะเร่งสีออกมาเยอะเกิน ทำให้พิกเซลกระพริบ  ว่าแต่ใช้ทีวีรุ่นไหนครับ  จะได้แนะนำถูก