ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2839614 ครั้ง)

ออฟไลน์ thamthana

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2790 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:04:19 pm »
@ท่าน thamthana
ต้องเล่นหนังด้วย HD Player 3D ครับ เพราะ HD Player จะส่งภาพ 3D แบบ 24p ให้ทีวีครับ แล้วที่ทีวีถึงมีฟังก์ชั่นดังกล่าวให้เลือกครับ

ขอบคุณคับ

วันนี้จัด จานดำมา พึ่งรู้ว่าพลาสม่ามันสุดยอดขนาดนี้
กลางคืนชัดแจ๋ว กลางวันแสงแดดมากไปหน่อยว่าจะติดฟิลม์กรองแสง60%  กันความร้อนด้วย

ออฟไลน์ fox891

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2791 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:58:41 am »
อยากรบกวนสอบถาม เพื่อน ๆ พี่ ครับ ว่า  ปลั๊กเสียบของ จอพลาสม่า ที่จะเสียบกับ ปลั๊กที่ผนัง หรือเสียบกับรางปลั๊กไฟ  สองขาเสียบ เป็นขากลมหรือขาแบนครับ
ขากราวน์ก็คงจะกลมอยู่แล้ว คือ กะว่าเมื่อซื้อจอแล้ว  จะไปซื้อพวก รางปลั๊กไฟที่มีตัวกรองไฟด้วยครับ เห็นในรูป สองขาเสียบส่วนใหญ่จะเป็นขาแบน
เลยไม่รู้ว่าถ้าจะซื้อมาใช้  ต้องใช้ตัวแปลงอะไรอีกหรือเปล่าครับ  ที่เล็งไว้ก็น่าจะเป็น magnet ps-8 หรืออาจจะเป็น ... ครับ  ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:59:42 am โดย fox891 »

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2792 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:57:52 am »
อยากรบกวนสอบถาม เพื่อน ๆ พี่ ครับ ว่า  ปลั๊กเสียบของ จอพลาสม่า ที่จะเสียบกับ ปลั๊กที่ผนัง หรือเสียบกับรางปลั๊กไฟ  สองขาเสียบ เป็นขากลมหรือขาแบนครับ
ขากราวน์ก็คงจะกลมอยู่แล้ว คือ กะว่าเมื่อซื้อจอแล้ว  จะไปซื้อพวก รางปลั๊กไฟที่มีตัวกรองไฟด้วยครับ เห็นในรูป สองขาเสียบส่วนใหญ่จะเป็นขาแบน
เลยไม่รู้ว่าถ้าจะซื้อมาใช้  ต้องใช้ตัวแปลงอะไรอีกหรือเปล่าครับ  ที่เล็งไว้ก็น่าจะเป็น magnet ps-8 หรืออาจจะเป็น ... ครับ  ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ของผมขากลมทั้งสามขานะครับ ส่วนคำถามอื่นคงต้องรอท่านอื่นๆ

..

ออฟไลน์ energizer

• *
« ตอบกลับ #2793 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:16:05 pm »
หลังจากลังเลอยู่นานระหว่าง 50XT กับ 50UT สุดท้ายวันเสาร์ที่ผ่านมาไปถอย 50UT มาแล้วครับ
ราคา 31,xxx ผ่อน 0% 10 เดือน(เนื่องจากเบี้ยน้อยหอยน้อย) นัดมาส่งของวันเสาร์นี้ครับ

ไม่แน่ใจว่า Plasma ต้องตรวจ Check ดูอะไรบ้างครับ มันจะเหมือนกับจอ LED มั้ยครับ ที่เอา File ภาพสีต่างๆ มาเปิดเพิื่อดู Dead Pixel

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2794 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 03:40:43 pm »
ต้องเช็คเหมือนกันหมดละครับ
เซฟไปทั้งเพลง ทั้งไฟล์หนังเล็กๆ ด้วยก็ดีฮะ
เผือลองเสียง และช่องเสียบด้วย

ออฟไลน์ Orca3333

• *
« ตอบกลับ #2795 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 04:18:52 pm »
มารายงานตัวครับ
มี 50S10T 1 ตัว ใช้มา 3 ปีกว่าๆ แล้ว
และ เพิ่งถอย 42ST50T เพิ่มอีกตัวเมื่อวันศุกร์ที่แล้วนี่เอง
แนะนำการปรับค่าภาพ ด้วยนะครับ ^^  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fox891

• *
« ตอบกลับ #2796 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 05:28:15 pm »
อยากรบกวนสอบถาม เพื่อน ๆ พี่ ครับ ว่า  ปลั๊กเสียบของ จอพลาสม่า ที่จะเสียบกับ ปลั๊กที่ผนัง หรือเสียบกับรางปลั๊กไฟ  สองขาเสียบ เป็นขากลมหรือขาแบนครับ
ขากราวน์ก็คงจะกลมอยู่แล้ว คือ กะว่าเมื่อซื้อจอแล้ว  จะไปซื้อพวก รางปลั๊กไฟที่มีตัวกรองไฟด้วยครับ เห็นในรูป สองขาเสียบส่วนใหญ่จะเป็นขาแบน
เลยไม่รู้ว่าถ้าจะซื้อมาใช้  ต้องใช้ตัวแปลงอะไรอีกหรือเปล่าครับ  ที่เล็งไว้ก็น่าจะเป็น magnet ps-8 หรืออาจจะเป็น ... ครับ  ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ของผมขากลมทั้งสามขานะครับ ส่วนคำถามอื่นคงต้องรอท่านอื่นๆ

..

ขอบคุณมากครับ คุณ JT    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fonfire

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2797 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 05:54:48 pm »
หลังจากลังเลอยู่นานระหว่าง 50XT กับ 50UT สุดท้ายวันเสาร์ที่ผ่านมาไปถอย 50UT มาแล้วครับ
ราคา 31,xxx ผ่อน 0% 10 เดือน(เนื่องจากเบี้ยน้อยหอยน้อย) นัดมาส่งของวันเสาร์นี้ครับ

ไม่แน่ใจว่า Plasma ต้องตรวจ Check ดูอะไรบ้างครับ มันจะเหมือนกับจอ LED มั้ยครับ ที่เอา File ภาพสีต่างๆ มาเปิดเพิื่อดู Dead Pixel

คุณ energizer
ผมรบกวนขอเหตุผลที่เลือก UT หน่อยสิครับ
กำลังเล็ง ๆ 2 รุ่นนี้เหมือนกัน
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2798 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:59:24 pm »
มารายงานตัวครับ
มี 50S10T 1 ตัว ใช้มา 3 ปีกว่าๆ แล้ว
และ เพิ่งถอย 42ST50T เพิ่มอีกตัวเมื่อวันศุกร์ที่แล้วนี่เอง
แนะนำการปรับค่าภาพ ด้วยนะครับ ^^  [ปลื่ม]

อ้างอิงจาก 42X30T และ 42GT50T ตามความชอบของผมนะครับ

ดูหนังโหมดภาพ Cinema หรือ True Cinema ผมจะเพิ่ม Contrast ประมาณ 60 - 70
และลด Sharpness ประมาณ 30 - 40

ดูฟรีทีวี เลือกโหมด Normal เพิ่ม Contrast ประมาณ 70 - 80
และลด Sharpness ประมาณ 35 - 40

ท่าน Orca3333 มี Plasma รุ่น ST ที่มีอายุต่างกันประมาณ 3 Generation
พอสังเกตเห็นข้อดีหรือข้อเสียของทั้ง 2 รุ่น ด้านใดบ้างครับ  :)

ออฟไลน์ energizer

• *
« ตอบกลับ #2799 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 02:16:27 pm »

ผมรบกวนขอเหตุผลที่เลือก UT หน่อยสิครับ
กำลังเล็ง ๆ 2 รุ่นนี้เหมือนกัน

เหตุผลหลักเลยนะครับ ทางผู้บัญชาการที่บ้านไฟเขียวงบมาไม่เกิน 30,000 +-
เลยจัดตัว UT มาครับ บวกกับดูเทียบกัน 2 จอ XT กับ UT ตอน Show แล้ว UT ภาพได้ใจกว่า และผมก็เน้นดูหนังจาก HD PLayer ด้วยครับ
เลยยอมจ่ายเพิ่มเอา UT มาครับ

• **
« ตอบกลับ #2800 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 05:54:59 pm »

เหตุผลหลักเลยนะครับ ทางผู้บัญชาการที่บ้านไฟเขียวงบมาไม่เกิน 30,000 +-
เลยจัดตัว UT มาครับ บวกกับดูเทียบกัน 2 จอ XT กับ UT ตอน Show แล้ว UT ภาพได้ใจกว่า และผมก็เน้นดูหนังจาก HD PLayer ด้วยครับ

อิจฉาคนมีงบจังเลย  [ปลื่ม]

ของผมถ้าจะเอา UT คงต้องกัดฝาบ้านแทนข้าวเลยทีเดียว  [เศร้า]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2801 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:27:44 am »

+1 ...

อันนี้ผมลองคิดเล่นๆเฉยๆนะครับ

50UT50 ราคา 3 หมื่น ตีซะว่าใช้ไป 3 ปี(เท่ากับระยะประกัน) ตกปีละ 1 หมื่น

ปีนึงมี 52 สัปดาห์ เท่ากับเสียค่าใช้จ่ายสัปดาห์ละประมาณ 200 บาท

ความเห็นผม การดูทีวีอยู่กับบ้านเป็นการหาความสุข เป็นเครื่องมือสร้างแหล่งบันเทิงของบ้าน ที่ราคาประหยัดมากๆแล้วครับ

อย่าว่าแต่คนทำงาน(มีรายได้) ที่มีค่าใช้จ่ายเพื่อเอนเตอร์เทนผ่อนคลาย ให้กับตัวเองเลยครับ

เงิน 200 ต่อสัปดาห์ นี้ แม้แต่นักเรียน นักศึกษา (ที่ยังแบมือขอเงินพ่อแม่) น่าจะเอาไปเที่ยวเตร่ฮาเฮกับเพื่อนฝูงโดยใช้เงิน เกินอาทิตย์ละสองร้อยบาท

สมมุติเราซื้อทีวีราคาถูกกว่าตัวอย่างข้างบน ค่าใช้จ่ายเฉลี่ยต่อสัปดาห์ก็จะถูกลงไปอีก

..

ออฟไลน์ deepdoza

• *
« ตอบกลับ #2802 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:30:00 pm »
อยากถามครับว่า 2 รุ่นนี้ต่างกันยังไง นอกจาก Full HD อะครับ

ระหว่าง LED TV PANASONIC TH-L32EM5T กับ LED TV PANASONIC TH-L32X50T

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2803 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:16:32 am »

1. EM5 เป็นจอนิ่มธรรมดาครับ ส่วน X50 เป็นจอ IPS ซึ่งให้มุมมองกว้างกว่า สว่างสดใสกว่า การเคลื่อนไหวก็ดีกว่า

2. จากข้อ 1 ทำให้ 32X50T (1366x768) แพงกว่า 32EM5T (1920x1080) ทั้งๆที่ไม่ใช่จอ Full HD ในขนาดที่เท่ากัน

..

ออฟไลน์ deepdoza

• *
« ตอบกลับ #2804 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:10:17 pm »
สวัสดีครับ คือว่าพอดีอยากได้ LED ซักตัว ของ Panasonic 32 นิ้วอะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี จะเอามาเล่นกับ PS3 ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือว่าทีวี 32 นิ้วเนี่ย มันจำเป็นต้อง 1080p มั้ย หรือว่าแค่ 720p ก็พอแล้ว เพราะเห็นบางคนว่าไม่ค่อยแตกต่างสำหรับ 32 นิ้ว ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ลองดู L32X50T ครับ เป็นจอ IPS การเคลื่อนไหวดีกว่าจอธรรมดา ราคาหมื่นสองกว่าที่เพาเวอร์บาย

อีกเรื่องนึงจอ 32" ไม่จำเป็นต้อง 1080P หรือ Full HD ครับ แยกลำบากมาก ต้องเข้าไปจ้องแบบจับผิดในระยะ 1 เมตรถึงจะเห็น

..

L32X50T ที่ Power buy สาขาไหนอะครับราคาหมื่นสอง เจอแต่หมื่นห้าเกือบทุกที่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:10:44 pm โดย deepdoza »

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2805 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:36:40 am »

เพาเวอร์บายในเซ็นทรัลพระรามสามครับ เห็นเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง

ลองดูเสาร์-อาทิตย์ นี้อีกทีสิครับ เป็นไปได้ว่าเพาเวอร์บายหลายสาขาอาจยังมีโปรโมชั่นนี้อยู่

..

• **
« ตอบกลับ #2806 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 04:13:41 pm »
ไปจัดมาแล้วครับบบบบ
50XT50 ที่ PB
ได้ราคาที่ 23391 ผ่อน 0% 6 เดือน  [หื่น]
เปิดดูโน้นดูนี่ นิดหน่อย  [กระดึบ]

• **
« ตอบกลับ #2807 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:58:23 am »
เมื่อวานโหลดไฟล 3D จาก YouTube ที่เป็นไฟล์เทส ของ LG มาดู (เป็นไฟล์ MP4 SBS 1080p ครับ)
เป็นภาพซ้อนเยอะมากเลยครับ
คิดว่า อาจจะเป็นเพราะไฟล์มันไม่ดี

พยายามปรับค่าความลึก แต่มันได้แค่ +- 3 แค่นั้นเอง  [กระโดด]
ปรับแล้วมันก็ยังซ้อนอยู่ดี

เมื่อคืนอ่านเจอว่า อาจจะเกี่ยวกับการปรับ ratio เดี๋ยวคืนนี้ไปลองใหม่

ผมลองกับพวกที่เป็นไฟล์หนัง ก็ไม่มีภาพซ้อนมากมายน่ะครับ อาจจะมีต้องขอบ ๆ ของหนังบ้าง
แต่ไฟล์ที่เป็นไฟล์เทสที่โหลดมาเนี่ยซ้อนมากเลยย

ไม่ทราบ พี่ ๆ ทุกท่านมีวิธีการแก้ไขปัญหานี้ยังไงบ้างครับ

อ้อ ผมเทสโดยเปิดจาก TV และเป็นจาก HD Player น่ะครับ

ปล. ภาพสวยมากครับบบบบบ