ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240247 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:49:21 pm »
ผมใช้ kakudos hd 103 พอเล่นไฟล์ mkv แล้วภาพซ้อน 2 ฝั่งซ้ายขวา
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เอาแว่น 3D ใส่ดูเลย [เท่ห์]

มันเป็นทุกเรื่องหรือครับ ไม่เคยเจอแม้แต่เมืองนอก และในยี่ห้ออื่นๆ
ที่มันว่ามัน Out Focus
เป็นหนัง 3D ที่เขาใช้ดูกับTV ทั่วไป ที่ใช้ แว่นน้ำเงิน-แดง เขียว-แดงหรือเปล่า
หรือเป็น ภาพ2ภาพ เหมือนกัน ซ้าย-ขวา อันนี้หนัง SBS 3D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 07:52:48 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ oodood2525

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 02:45:20 pm »
ผมใช้ kakudos hd 103 อาจจะเก่าไปนิด ผมโอนถ่ายข้อมูลผ่านสาย data usbกับ notebook ไม่ได้ครับ
มีวิธีโอนถ่ายผ่านสาย lan ไหมครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร
อ้อคอมผม window 7 นะครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 06:53:19 am »
ผมใช้ kakudos hd 103 อาจจะเก่าไปนิด ผมโอนถ่ายข้อมูลผ่านสาย data usbกับ notebook ไม่ได้ครับ
มีวิธีโอนถ่ายผ่านสาย lan ไหมครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร
อ้อคอมผม window 7 นะครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ผ่านแลนก็ได้ ผ่านทาง my Network place แต่HD player ต้องเปิดSamba ด้วยนะ
และอาจไปปิด Edit Protection ในบางFirmware ถ้าต้องการจัดการไฟล์ผ่านคอม

ไม่ค่อยรุ้เรื่องคอม ง่ายที่สุด ต่อ USB host ที่ว่าใช้ไม่ได้เพราะคุณไม่ได้เสียบไฟมั้ง
็HDPlayer เปรียบเสมือน Docking ตัวหนึ่ง ต้องเสียบ สายUSB หัวเล็กที่เขาแถมมาที่ เครื่อง
แล้วหัวUSBปกติ ที่คอม พร้อมทั้งเสียบไฟเิปิดเครื่องHDplayer นะครับ คอมมันจึงเห้นเป็น USB Drive

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:59:53 pm »
ผมใช้ kakudos hd 103 พอเล่นไฟล์ mkv แล้วภาพซ้อน 2 ฝั่งซ้ายขวา
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
เอาแว่น 3D ใส่ดูเลย [เท่ห์]
มันเป็นทุกเรื่องหรือครับ ไม่เคยเจอแม้แต่เมืองนอก และในยี่ห้ออื่นๆ
ที่มันว่ามัน Out Focus
เป็นหนัง 3D ที่เขาใช้ดูกับTV ทั่วไป ที่ใช้ แว่นน้ำเงิน-แดง เขียว-แดงหรือเปล่า
หรือเป็น ภาพ2ภาพ เหมือนกัน ซ้าย-ขวา อันนี้หนัง SBS 3D
คงเป็นไฟล์หนัง 3D แบบ SBS ซ้าย-ขวา เหมือนที่คุณ vitty บอกครับ ต้องดูกับทีวี 3D ครับที่ตัวทีวีรุ่น 3D จะมีปุ่มแปลงภาพ 2 ภาพซ้ายขาวให้เป็นภาพเดีวยครับ

ออฟไลน์ fernsuv

• *
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 12:17:59 pm »
สวัสดีครับ พอดีเพิ่งได้ เจ้าhd108 มาอะครับ
อยากรบกวนสอบถามว่าควรใช้เฟิมแวร์เวอร์ไหนครับ ในการดูหนังปกติ
และอยากทราบว่าเครื่องนี้ถ้าจะต่อแบบไวไฟ ใช้ไวไฟยูเอสบีทั่วไปได้หรือป่าวครับ
พอดีเพิ่งเล่นเครื่องเล่นhdนี้ไม่นาน
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 12:36:54 pm »
HD108 บ้านเราคนใช้ไม่เยอะ ต้องลองเอง
ผมก้ไม่เคยใช้
Firmware หลังสุด V2.10
http://measy.kz/en/model-x5-firmware-v210-glav-tv

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:30:48 pm »
HD108 บ้านเราคนใช้ไม่เยอะ ต้องลองเอง
ผมก้ไม่เคยใช้
Firmware หลังสุด V2.10
http://measy.kz/en/model-x5-firmware-v210-glav-tv

แล้วการใช้งานมันเหมือนรุ่นอื่นๆป่าวครับ อยากรบกวนท่านช่วยแนะนำหน่อย
ถ้าผมจะเข้าเนทต้องต่อ ยูเอสบีไวไฟ แล้วต้องเซ้ทไรมั่งอะครับ
ขอบคุณมาก

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:34:40 pm »
ใช้งานก็เหมือน เครื่องเล่นอื่นๆทั่วๆไป
ถ้าจะเอาให้ดีถ้าไม่เคยใช้HDplayer มาเลย ก็ดูReview ที่เวปนี้
Measy x5 มันก็คือตัวเดียวกัน
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=620

ส่วนวิธีอัพFirmware ก็เหมือนเครื่องรุ่นใหม่ทั่วไป ก็คือใช้ปุ่มReset ในการอัพ

ออฟไลน์ oodood2525

• *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:24:56 am »
ขอบคุณมากนะครับ   [ปลื่ม]
แต่ผมลองสาย usb และ data แล้วครับ ก็ยังมองไม่เห็น
ผมไม่เข้าใจ โอนข้อมูล ผ่านสาย lan ครับ
ช่วยอธิบายแบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
ขอบคุณมากนะครับ ผู้รู้ทุกท่าน

« ตอบกลับ #567 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:16:13 pm »
็Harddisk คุณ คงเป็นfomat Linux
เข้าใจว่าเห็น HD แต่เข้าไม่ได้ใช่เปล่า
ถ้างั้น เอา Linux reader ไปลงที่คอมของคุณครับ
http://www.diskinternals.com/download/Linux_Reader.exe

ส่วนเซทแลน ก็ไม่มีอะไรแปลกใหม่
ถ้าคุณ เซทเครื่องคุณเห็น เครื่องอื่นได้ก็เซทเหมือนกันครับ
ไม่ว่าแบบสายหรือwifi
ถ้าไม่เป็นก็หาอากู๋ เสริชหาเอา วิธีเซทเนทเวิร์ค
โอนข้อมูลผ่านแลน ช้ากว่าเสียบ USB 5-6เท่าตัวเลยนะครับ
หนัง 20-30Gb. เป็นชั่วโมงกว่าถึง3ชั่วโมงเลยนะ

โหลดคู่มือของ Vivo มาดูเป็นไก๊ด์ไลน์ ดูเอานะ
เจ้านี่คู่มือเขาแปลเป็นภาษาไทย หวังว่าคงได้ประโยชน์ เพราะเครื่อง HDPlayer การใช้งานเหมือนๆกัน
http://www.vivohdthai.com/Downloads/UserManual/vivo%20cute-S%20THAI%20Manual.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 07:31:57 pm โดย vitty »

• *
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:44:35 am »
ใช้งานก็เหมือน เครื่องเล่นอื่นๆทั่วๆไป
ถ้าจะเอาให้ดีถ้าไม่เคยใช้HDplayer มาเลย ก็ดูReview ที่เวปนี้
Measy x5 มันก็คือตัวเดียวกัน
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=620

ส่วนวิธีอัพFirmware ก็เหมือนเครื่องรุ่นใหม่ทั่วไป ก็คือใช้ปุ่มReset ในการอัพ

ขอบคุณมากครับ
แต่ผมยังเซ็ทไวเลสไม่ได้อยู่ดีอะครับ ทำไม่เป็น T T

« ตอบกลับ #569 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:42:35 am »
set Wireless ก็เหมือนเครื่องคอมครับ
ในsetup/network/wireless
คุณจะเห็น wireless access point เหมือนเครื่องคอม
คลิ๊กต่อตัวที่คุณต้องการ
ถ้าต้องใส่คีย์มันจะขึ้นVitual keyboard มาให้พิมพ์ใส่คีย์
เหมือนเครื่องคอมทุกอย่าง เพราะ HDplayer คือคอมตัวหนึ่งที่ใช้งานเฉพาะกิจ

USB wifi Dongle ต้องเป็นchip Realtek 8191SU หรือ8187L
เหมือนกับเครื่องเล่นยี่ห้ออื่นๆที่ใช้Chip Relatek ไม่ว่า 1073/1283/1185/1186
ไม่ใช่ซื้อของอะไรก็ได้นะครับ มีราคาตั้งแต่300กว่าขึ้นไปจนแตะ900 และควรซื้อที่เป็น 8191SU เพราะเป็น 300Mbit
ดูย้อนหลังสักสิบหน้าน่าจะเจอ

หรือไม่ก็ซื้อWireless Access Point / Router Tenda W150M+  ราคาประมาณ750 มาเป็นตัวรับและต่อสายlanเข้าHDplayer
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=906
ซึ่งเอนกประสงค์กว่า ความเร็ว 150Mbit ก็ไม่ขี้เหร่
แถมคุณจะไปใช้ กับเครื่องที่เป็น Sigma /Marvell หรือ Smart TV ได้ด้วย ไม่ต้องซื้อใหม่เมื่อเปลี่ยนเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 11:46:13 am โดย vitty »

• *
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:44:25 am »
set Wireless ก็เหมือนเครื่องคอมครับ
ในsetup/network/wireless
คุณจะเห็น wireless access point เหมือนเครื่องคอม
คลิ๊กต่อตัวที่คุณต้องการ
ถ้าต้องใส่คีย์มันจะขึ้นVitual keyboard มาให้พิมพ์ใส่คีย์
เหมือนเครื่องคอมทุกอย่าง เพราะ HDplayer คือคอมตัวหนึ่งที่ใช้งานเฉพาะกิจ

USB wifi Dongle ต้องเป็นchip Realtek 8191SU หรือ8187L
เหมือนกับเครื่องเล่นยี่ห้ออื่นๆที่ใช้Chip Relatek ไม่ว่า 1073/1283/1185/1186
ไม่ใช่ซื้อของอะไรก็ได้นะครับ มีราคาตั้งแต่300กว่าขึ้นไปจนแตะ900 และควรซื้อที่เป็น 8191SU เพราะเป็น 300Mbit
ดูย้อนหลังสักสิบหน้าน่าจะเจอ

หรือไม่ก็ซื้อWireless Access Point / Router Tenda W150M+  ราคาประมาณ750 มาเป็นตัวรับและต่อสายlanเข้าHDplayer
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=906
ซึ่งเอนกประสงค์กว่า ความเร็ว 150Mbit ก็ไม่ขี้เหร่
แถมคุณจะไปใช้ กับเครื่องที่เป็น Sigma /Marvell หรือ Smart TV ได้ด้วย ไม่ต้องซื้อใหม่เมื่อเปลี่ยนเครื่อง

ก่อนอื่น ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ที่มาช่วยตอบคำถามผม
ผมมีEdimax ew-7711umn อยู่เลยลองเอามาเสียบดู
มันไม่ขึ้นอะไรให้ลือกเลยแสดงว่าใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #571 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 01:26:53 pm »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 10:31:34 am โดย vitty »

ออฟไลน์ scjack

• *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:17:43 am »
ผมเพิ่งลง HD107 ด้วย V.3.06 เจอปัญหา เลือก Sub Title THAI หนังบางเรื่องแล้ว เครื่อง Reboot ตัวเอง
มีใครเจอปัญหาแบบนี้บ้าง แก้อย่างไรครับ

• *
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:19:06 am »
ผมเพิ่งลง HD107 ด้วย V.3.06 นอกเหนือจากปัญหา เลือก Sub Title THAI หนังบางเรื่องแล้ว
ใช้ไปบางครั้งเจอเครื่อง Reboot ตัวเองอีก
มีใครเจอปัญหาแบบนี้บ้าง แก้อย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 10:23:14 am โดย scjack »

« ตอบกลับ #574 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:15:38 am »
ผมเพิ่งลง HD107 ด้วย V.3.06 นอกเหนือจากปัญหา เลือก Sub Title THAI หนังบางเรื่องแล้ว
ใช้ไปบางครั้งเจอเครื่อง Reboot ตัวเองอีก

ไม่ทราบครับเพราะไม่ได้ใช้ การReboot มีหลายสาเหตุ
เอาตัวล่าสุด v3.07 ไปลองใช้ดู
http://measy.kz/en/model-e8hdl-firmware-v307-glav-tv

ส่วนซับไม่ขึ้น หนัง MKV หรือเปล่า ถ้าใช่ Mergeใหม่ ไม่ให้มันบีบอัดซับ
http://www.mythpcthai.com/wp/?p=1110

• *
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:49:41 pm »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
มือใหม่สำหรับKAKUDOS เพิ่งได้เครื่องมาครับ
Download แล้ว ติดตั้งได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบครับ