ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240252 ครั้ง)

ออฟไลน์ fernsuv

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 12:08:35 pm »
ขอบคุณมากครับคุณวิทย์ เรื่องไวเลส ผมทำตามเรียบร้อยแล้ว
ตอนนี้ผมมีอีกเรื่องที่อยากรบกวนถาม
ซับครับ ผมเคยเอาฮาร์ดดิสนี้ไปเล่นกับเครื่องegreat r200 ซับมันปรับขนาดและตำแน่งได้
แต่พอมาใช้กับ108 กลับปรับไรไม่ได้เลยนี่มันยังไงอะครับ

ออฟไลน์ scjack

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 12:45:30 pm »
HD107 หลังจากปเอาตัวล่าสุด v3.07 (measy_v._3.07.rar) ไปลองใช้ดู
http://measy.kz/en/model-e8hdl-firmware-v307-glav-tv

พบปัญหาเกึ่ยวกับ Blueray.ISO เห็นชื่อ file ขึ้น !No video found และPreviewไม่ได้ Version ก่อนปกติครับตรงนี้ Versionนี้ไม่เห็นfileแต่ playได้ แต่ เสียงไม่ออก ต้องหลอกไปเลือก Audio English AC3 6Ch ก่อนแล้วกลับมา English DTS HD 6 Ch เสียงถึงออกปกติครับ
อาการrebootตอนเลือก Subtitle และ Audio Versionนี้ตอนนีัทำงานปกติครับ

อีกปัญหาหนึ่งตอนมาตอนแรก firmware version 1.0x เสียบเข้าในวง Lan จะAuto scan file เห็นหนังในวงที่ต่อ ทั้งหมดขึ้นในMovie แต่ตอนนี้รู้สึกว่า function scan จะใช้ไม่ได้
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 07:57:09 pm »
HD107 หลังจากปเอาตัวล่าสุด v3.07 (measy_v._3.07.rar) ไปลองใช้ดู
http://measy.kz/en/model-e8hdl-firmware-v307-glav-tv

พบปัญหาเกึ่ยวกับ Blueray.ISO เห็นชื่อ file ขึ้น !No video found และPreviewไม่ได้ Version ก่อนปกติครับตรงนี้ Versionนี้ไม่เห็นfileแต่ playได้ แต่ เสียงไม่ออก ต้องหลอกไปเลือก Audio English AC3 6Ch ก่อนแล้วกลับมา English DTS HD 6 Ch เสียงถึงออกปกติครับ
อาการrebootตอนเลือก Subtitle และ Audio Versionนี้ตอนนีัทำงานปกติครับ

อีกปัญหาหนึ่งตอนมาตอนแรก firmware version 1.0x เสียบเข้าในวง Lan จะAuto scan file เห็นหนังในวงที่ต่อ ทั้งหมดขึ้นในMovie แต่ตอนนี้รู้สึกว่า function scan จะใช้ไม่ได้
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปัจจุบันทุกเครื่องเกือบทุกยี่ห้อ Firmware version ใหม่ๆ เขาให้ใช้ Recover Mode นะครับ(ปุ่มReset)
เพราะบางV มีการปรับเปลี่ยน Boot code นิดหน่อย เพื่อรองรับ BootLoader ในVersion ต่อๆไป
ไม่ทราบว่าใช้ปุ่ม reset หรือเปล่า
แนะนำลงซ้ำโดยใช้ปุ่ม reset แล้ว boot เสร็จยังไม่ต้อง setup เข้า system คืนค่าโรงงานก่อน(system default)
แล้วค่อย เซ็ทเครื่องต่อไป

• *
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 06:39:29 pm »
ผมลองโดยใช้ปุ่ม reset แล้ว boot เสร็จยังไม่ต้อง setup เข้า system คืนค่าโรงงานก่อน(system default)
แล้วค่อย เซ็ทเครื่องต่อไปตามคำแนะนำแล้ว ดีขึ้นในส่วนของ file explorer ครับ
ส่วนปัญหา BlueRay.ISO ยังเป็นเหมือนเดิมครับ
ส่วนใหญ่เท่าที่ลองใช้ยังไม่พบปัญหาหนักๆ ถ้ามีจะรายงานให้ทราบครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ

เพิ่มเติมครับ ผมทดองดูหนัง MKV ผ่านทาง lan โดยใช้ POP Corn A200 เป็น server ปรากฎว่าดูหนังไม่จบเจอปัญหาฟ้องบนจอว่า
"Media is Removed Stop playback" หลังจากนั้นผมเปลี่ยนหนังเรื่องใหม่ 2 - 3 เรื่องเป็นเหมือนกันครับ
หลังจากนั้น ผมใช้ HTPC เล่นโดยใช้ XMBC 11 RC3 เล่นได้ราบเรียบไม่มีเจอปัญหาเหมือนกับ HD107 ครับ
ถ้ามีใครเจอปัญหา ขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 09:09:36 pm โดย scjack »

« ตอบกลับ #580 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 07:50:25 am »
เรื่อง BD iso ลองย้อนกลับไปใช้ Firmware 3.05ดูนะครับ (โหลดจาก pacific เห็นยังมีอยู่)
http://www.kakudos.com/download_pacific.html

ส่วนดูจากNas Server น่าจะเป็น หัวแลนหลุดหลวมหรือ สกปรก
อาการที่บอกมันคือสัญญาณหาย หลุดจากวง ลองตรวจสอบดู

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลย#
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:02:19 am »
ต่อInterNet ดูหนังDVD.ISOจาก NAS อื่นปกติครับ.

ไม่ทราบว่า Ver.3.05 กับ 3.07 ต่างกันมากไหมครับ เห็นเพื่อนๆในนี้แจ้งว่ามีปัญหาเหมือนกัน

แต่จะลองcheck Lan ดูใหม่อีกครั้งครับ และ ถ้ามีปัญหาจะลองback กลับไปที่ 3.05 แล้วจะรายงานเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 08:05:22 am โดย scjack »

« ตอบกลับ #582 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 07:10:25 pm »
มีข้อมูลมาบอก ชอบYoutube สำหรับHD102/103/105/106
ที่ใช้ Firmware Mo ของ CS ไม่ว่าเป็น SDK4 หรือ ACryan Base
Script HDD Link (LiveTV)ตัวล่าสุด วันนี้ 23/01/2556(22/01/2013)ตอนนี้ดู Youtube ได้แล้วนะ

อัพเดทScript ใหม่ได้เลย
แต่ใครที่ชอบดูTv online/IPTV ที่ใช้อยู่ ไม่เคยsave link ให้ADD link ที่ชอบเก็บไว้ก่อนนะ กด2 จะsave อยู่ใน Favorite List
เพราะเดี๋ยวช่องที่ชอบดูอาจไม่มีแล้ว

วิธี อัพเดท Script มี2ทาง (ต้องต่อเนทไว้ อัพทางเนท)

1
ในSETUP /Misc HDD link Mini(on) หรือมา OFF เป็นการอัพเดทScript ล่าสุดในตัวจาก MiniไปFull หรือกลับกัน
ปกติลงFirmware เสร็จอยู่ในตำแหน่งOFF(Full) เป็นScript ของวันที่มาพร้อมFirmware
การ ON /OFF เป็นการ อัพเดท Script ในตัว(ใช้เวลาในการอัพ 1-3นาทีแล้วแต่เนทช้าเร็ว)
(Mini linkเป็นภาษาอังกฤษ Fullเป็นภาษาRomania ที่มี app linkขึ้นมาอีกหลายตัว

2
เข้า APP/System Tool/จะมี update Script และ About That firmware
มันจะมีให้เช็ค Firmware Vไหน Scipt  HD4All ว่าปัจจุบันของวันไหนอยู่ ในเนทหลังสุดวันไหน
แลัวอยากอัพก็อัพเลย
ใช้เวลา1-3นาที เสร็จแล้วจะให้Reboot
(update เป็น Mini หรือFull ก็แล้วแต่ตอนก่อนอัพอยู่ในสถานะไหน)
Reboot แล้วก็เสร็จ
เครื่องที่ใช้ไวไฟอาจต้องปิด/เปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง เพราะบางครั้งมันไม่เห็นaccess point เมื่อบู๊ทเสร็จ

หรืออยากรู้ว่าเราใช้Scipt ของวันเดือนปีไหน ก็ About That Firmware
หรือเวลา เข้า HD4All มันจะโชวร์มี Vใหม่ของวันไหนที่สามารถอัพได้

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลย#
« ตอบกลับ #583 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:52:21 am »
ต่อInterNet ดูหนังDVD.ISOจาก NAS อื่นปกติครับ.

ไม่ทราบว่า Ver.3.05 กับ 3.07 ต่างกันมากไหมครับ เห็นเพื่อนๆในนี้แจ้งว่ามีปัญหาเหมือนกัน

แต่จะลองcheck Lan ดูใหม่อีกครั้งครับ และ ถ้ามีปัญหาจะลองback กลับไปที่ 3.05 แล้วจะรายงานเพิ่ม

ตอนนี้ลองเอา BluRay drive มาต่อทางUSB มี Menuขึ้นให้เลือก เล่นแผ่นBluRay ได้ไม่มีปญหา แต่ใน File Browser - Devices ขึ้น Icon DVD ไม่ขึ้น Icon BluRay

• *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:55:00 am »
HD107 Ver.3.07
นอกเหนือจาก V.3.07 แล้วมีใครแนะนำให้ลอง Version อื่นไหมครับ เจอปัญหาเล็กน้อยเล่นfile mkvผ่าน โดยเฉพาะผ่านLan แล้วกด backward ไม่ได้ ถ้าได้กระตุกไม่ลื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:02:32 pm โดย scjack »

ออฟไลน์ balllok

• *
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:24:39 pm »
ขอความช่วยเหลือครับ รีโมต 104r หายครับ ทำอะไรให้ดูได้บ้างครับ
ใช้ iphone 4 อยู่ต้องตั้งยังไง เพื่อใช้แทนรีโมทครับ
มือใหม่ ครับ ซื้อมาปีที่แล้ว หารีโมททำงานไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #586 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:32:11 pm »
ขอความช่วยเหลือครับ รีโมต 104r หายครับ ทำอะไรให้ดูได้บ้างครับ
ใช้ iphone 4 อยู่ต้องตั้งยังไง เพื่อใช้แทนรีโมทครับ
มือใหม่ ครับ ซื้อมาปีที่แล้ว หารีโมททำงานไม่ได้ครับ

ติดต่อ Pacific ซิครับ น่าจะมีขาย
Office : 02-885-8891,02-448-3985
Technical Support : 081-825-7242

เพราะตัวที่ใช้ของ HD102/103/105/106 มีขาย ไม่ถึง200

ออฟไลน์ georgeii

• *
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 02:45:34 pm »
รบกวนเพื่อนๆช่วยเหลือหน่อยครับ

เครื่องผม 103 รุ่นแรกๆ ไม่มีปุ่มรีเสท
ผมได้ลง Firmware Mod ของ Messy
ตอน up ผ่าน FWUpdate เลือกผิดขั้นตอน

ต้องทำตามนี้
Up แบบ Force/Reset/Script โหมด Recovery
แต่ผมไปเลือก โหมด update
ผลคือเครื่องผมตอนนี้มองไม่เห็น USB Drive
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fonfire

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 05:45:27 pm »
รบกวนเพื่อนๆช่วยเหลือหน่อยครับ

เครื่องผม 103 รุ่นแรกๆ ไม่มีปุ่มรีเสท
ผมได้ลง Firmware Mod ของ Messy
ตอน up ผ่าน FWUpdate เลือกผิดขั้นตอน

Up แบบ Force/Reset/Script โหมด Recovery
ผลคือเครื่องผมตอนนี้มองไม่เห็น USB Drive
ขอบคุณครับ

รุ่นเดียวกันเลย  [คุก] ไม่มีปุ่ม Reset ต้องแงะบอร์ดออกมา เอาเหล็กจิ้ม เอาอ่ะครับ
ตามคุณ Vitty ไปเลยคร๊าบบบ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9246.235

« ตอบกลับ #589 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:28:29 pm »

ขอบคุณครับ

รุ่นเดียวกันเลย  [คุก] ไม่มีปุ่ม Reset ต้องแงะบอร์ดออกมา เอาเหล็กจิ้ม เอาอ่ะครับ
ตามคุณ Vitty ไปเลยคร๊าบบบ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9246.235

ดูก่อน...ถ้าระบบเนทเวิร์คยังใช้กันได้อยู่
ลองอัพใหม่ Mode Recover ดูก่อน อาจไม่ถึงกับต้องแกะเครื่องนะ

• *
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:46:44 am »
ขอบคุณเพื่อนๆที่กรุณาตอบครับ แต่ปัญหาคือมองไม่เห็น USB มันจึงไม่สามารถโหลด
Firmware ตัไหนได้
เน็ตเวิรคยังใช้ได้ ทำยังไงให้สามารถสั่ง Recovery mode ได้ครับ
ต้องแกะเครื่อง เคยแกะ แต่ยังทำไม่ได้นะครับ
ตอนนี้แก้ยังไรให้มองเห็น USB Drive ก่อนครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #591 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 10:39:19 am »
ขอบคุณเพื่อนๆที่กรุณาตอบครับ แต่ปัญหาคือมองไม่เห็น USB มันจึงไม่สามารถโหลด
Firmware ตัไหนได้
เน็ตเวิรคยังใช้ได้ ทำยังไงให้สามารถสั่ง Recovery mode ได้ครับ
ต้องแกะเครื่อง เคยแกะ แต่ยังทำไม่ได้นะครับ
ตอนนี้แก้ยังไรให้มองเห็น USB Drive ก่อนครับ
ขอบคุณครับ

ใจเย็นๆ ค่อยๆทำ หวังว่าคงไม่ใช่ เสียทีChip USB เพราะเพียงแค่Driver ลงได้ไม่ครบตามขบวนการ
มันมี USB 2ช่องลองเปลี่ยนช่องดู
การลงForce แกะเครื่องคือการReset เครื่อง ให้ลงFirmware ใหม่ Driver ต่างๆมันมีอยู่ในFirmware
เอาFirmware Official ที่เป็นของKakudos หรือ Measy มาลองก่อนก็ดี
ถ้าพอร์ท USB เสียไม่อ่านมันเพียงแค่บูทกลับไปตามFirmware ที่อยู่ในเครื่องตามเดิม
การใช้Script ผ่านเนทเวิร์คมันคือ Soft Reset สั่งเครื่องให้ระบบทำงานคล้ายกัน

• *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:51:02 am »
ขอบคุณครับลองดูแล้วเลือกเสียบ USB
น่าจะลง driver ไม่ครบ
แล้ว "การใช้Script ผ่านเนทเวิร์ค" ทำอย่างไรครับ โปรมแกรมตัวไหน ที่จะสั่งให้ลงfirmware ตัวใหม่
คงต้องให้ร้านทำแล้วหระครับ
ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ ขอบคุณ

« ตอบกลับ #593 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 05:09:26 pm »
ขอบคุณครับลองดูแล้วเลือกเสียบ USB
น่าจะลง driver ไม่ครบ
แล้ว "การใช้Script ผ่านเนทเวิร์ค" ทำอย่างไรครับ โปรมแกรมตัวไหน ที่จะสั่งให้ลงfirmware ตัวใหม่
คงต้องให้ร้านทำแล้วหระครับ
ช่วยแนะนำร้านด้วยครับ ขอบคุณ

Scriptผ่านnetwork ก็คือScriptที่คุณใช้แล้วบอกว่ากดผิด แล้วเจอปัญหานั่นไง
ถ้าเครื่องยังเข้าเนทเวิร์คได้คือเครื่องคอมยังเห็นHDplayer
ก็สั่งอัพในโหมด Recover ไง