ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240228 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:36:21 am »
ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่ลงFirmware8.95Rแล้วเปิดไม่ติดเลย
แล้วลงVอื่นได้มะ เครื่องคุณมีปุ่มReset ใช้ปุ่มReset ลงใหม่
แน่ใจว่าลงถูกต้อง USBstick เป็น Fat32

Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 07:02:37 am »
ว่าแต่ของคุณTeeman ใช่ Kakudos HD103 แน่นะ

HD103

HD104 ตัวนี้Firmware คนละตัวนะ ใช้chipset คนละตัวกันใช้ร่วมกันไม่ได้

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:18:33 pm »
-ของผมที่void มันเดือน4 ครับน่าจะเป็นรุ่นเก่า(แต่ผมซื้อมาประมาณเดือน6) คงต้องส่งซ่อม เอ่อ มีเพื่อนคนไหนเคยส่งซ่อมโดยเอาไปที่บริษัทด้วยตัวเองเลยบ้างครับ ไม่ทราบว่าเราสามารถรอรับได้เลยรึปล่าวครับ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกที่จะให้เค้าส่ง กลัวมีปัญหาอีกต้องส่งไปๆมาๆหลายรอบ บอร์ดนี้ผมเคยอ่านๆเหมือนกับว่ามีพนักงานเก่าของแปซิฟิกเคยอยู่ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมเคยไป ที่บริษัทนะ ครับ แต่ของผมพแไปถึง มันดันไม่เป็นอะไรอ่ะ ครับ แต่ดูแล้วถ้าเครื่อง ยัง ภายใน 1 เดือนเค้าเอาตัวใหม่ให้แต่ ถ้า เกินกว่านั้น น่าจะต้อง ให้ซ่อมแล้วมารับวันหลังอ่ะครับ

ออฟไลน์ mrtomorro

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:50:38 am »
ขอบคุณครับ คุณIwan แต่ของผมอยากให้เค้าreset ให้อย่างเดียวก็พอครับ ไม่น่าจะนาน ยังไม่ได้โทรไปคุยเลย

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 04:35:02 pm »
ตอนนี้ผมทราบมาว่าหากเครื่องเสียภายใน 3 เดือนเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับ

ออฟไลน์ mrtomorro

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 04:37:30 pm »
รายงานผลครับ ผมเอาเครื่องไปเช็คที่บริษัทมา พนักงานต้อนรับดี เอาเครื่องของผมไปตรวจสอบให้ทันที ช่างของทางบริษัทเอาเครื่องไปต่อ HDMI เข้ากับ LCD TV (แต่ของผมดูกับทีวี ธรรมดา อิอิ งบยังน้อย แต่เล็งๆ LED Sony ไว้) ปรากฏว่า เครื่องเปิดได้ปกติ แต่ทดลองเปิดyoutube แล้ว ไม่สามารถดูได้(8.95R) ผมเลยรับเครื่องกลับมาแล้วไปลองต่อTVของพี่ชายที่มี HDMI แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ V.9.03 แล้วก็กลับมาใช้สายAVดูได้ปกติ

ปล.เรื่องYoutube ช่างของKAKUDOSแจ้งว่า จะแจ้งไปทางบริษัทใหญ่ให้ส่งFWเพื่อแก้ไขเรื่อง youtube ให้ ได้เรื่องอย่างไรจะโทรมาบอกผมอีกที

ส่วน8.95R ที่คุณvitty ว่าดูyoutubeได้ ผมยังไม่ได้ลองเพราะว่าถ้าผมลง 8.95Rแล้วผมต่อโดยใช้สายAVไม่ได้ครับ เข้าใจว่าของคุณvitty น่าจะใช้ HDMIต่อ

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:07:06 pm »
ไม่เกี่ยวครับ
ผมมี2เครื่อง เครื่อง1ต่อlcd ผ่านHDMI
อีก1เครื่องต่อ TV CRT 25นิ้วผ่าน video ธรรมดา
ไม่เคยมีปัญหาทั้ง2เครื่อง ดูได้ปกติไม่ว่าFirmware Vไหน
นอกจากต่อ Video เข้ากับ TVรุ่นเก่าของGoldstar 20นิ้วที่เป็นเครื่องระบบPal อย่างเดียว
มันเป็นเขาดำไม่มีสี (เครื่องใช้มา20ปี) แต่ก็ยังใช้ได้แต่ไม่มีสีเมื่อใช้กลับHD103

V8.95R ยังดูYoutubeได้ปกติ เพิ่งเปิดดูเมื่อกี้

ออฟไลน์ kritdanai

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:02:49 pm »
ผมใช้ KAKUDOS HD102 มาได้ 5 เดือนแล้ว
 ประทับใจตรงที่มันเล่นได้หมดทุกไฟล์นี่แหละครับ Full Rib 40-50GB ไม่เคยมีปัญหาเลย
เทียบกับอีกเครื่องจากค่ายอื่นที่เป็นชิป Sigma8655 ราคาแพงกว่า ( ตอนนี้ผมมีใช้อยู่ 2 เครื่องครับ )
 มีหลายไฟล์ที่ Kakudos HD102 เล่นได้ แต่ตัวชิป Sigma เล่นไม่ได้ ไม่อ่านเลย ที่สำคัญเป็นไฟล์หลักๆด้วย ( .mkv กับ Bluray .iso ไฟล์ที่ผมแปลงเองหลายไฟล์ชิป Sigma เล่นไม่ได้ งงมากๆ แต่ตัว KAKUDOS เล่นได้นะ) ทั้งๆที่เป็นชิปที่ดีกว่า
 Full Rib .iso บางไฟล์ Sigma ดันเล่นไม่ได้ครับ งงมากๆ พอเอามาเล่นกับเจ้า Kakudos HD102 กลับเล่นได้จนจบ

ถ้าจะต่อออกเสียง 5.1/7.1 CH นี่ต้องใช้ AVR ผ่าน HDMI อย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ เพราะ KAKUDOS HD102 ของผมมันไม่มีทั้ง Coaxial และ Optical
มีแต่ช่อง Analog 2.0

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 06:45:14 am »
ครับ ต่อ AVR ผ่านHDMI
หลายยี่ห้อเคลมว่าถ้าต้องการ เสียงTrueHD ยังต้องผ่านHDMIเท่านั้นด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ gemini4013

• **
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:47:47 pm »
 [ปลื่ม]
 kakudos  hd107 ซิป1185 สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ มีใครเคยใช้หรือหาอ่านรีวิวได้ที่ไหนบ้าง ใครทราบรบกวนด้วยครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:31:51 am »
[ปลื่ม]
 kakudos  hd107 ซิป1185 สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ มีใครเคยใช้หรือหาอ่านรีวิวได้ที่ไหนบ้าง ใครทราบรบกวนด้วยครับ [ปลื่ม]

รุ่นนี้ก็OK ครับ พึ่งจะออกขายเมื่อต้นเดือน เฟริมแวร์ยังปรับเปลี่ยนต่อเนื่อง
ดีที่Remoteเพิ่มความสามารถในการตั้งFunction เองอีก4ปุ่ม
แต่ไม่รู้ทางKakudos ให้Remoteตัวนี้มาหรือเปล่า
แล้วราคาขายเครื่องนี้ขายราคาเท่าไหร่ ถ้าเกิน5000 เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ gemini4013

• **
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:55:54 am »
 [งง] ราคา4500-4600ครับ แต่ยังไม่เห็นค่ายไำหนรีวิวเลยครับ อยู่ต่างจังหวัดไกลปืนเที่ยง หาตัวอย่างไม่ได้เลยต้องหารีวิวอ่านเอานะครับ

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:56:47 am »
[งง] ราคา4500-4600ครับ แต่ยังไม่เห็นค่ายไำหนรีวิวเลยครับ อยู่ต่างจังหวัดไกลปืนเที่ยง หาตัวอย่างไม่ได้เลยต้องหารีวิวอ่านเอานะครับ

ถ้าขายราคานี้ก็OK ครับ ถ้าให้Remoteตัวใหม่มาให้(self leaning)
ยังไม่มีใครFull review ออกมาเลยครับ
เมืองไทยอาจเป็นที่แรก ใ้ห้Kakudos ส่งให้ lcdtv ลองเลยครับ
ถ้าไม่อยากรอไปลองที่ร้านที่เขามีขายซิครับ
หน้าตาGui จะคล้ายกลับ firmware Krizer ที่ผมUpให้
เพียงแต่มีfuction ปรับแต่งขึ้นมาอีกหน่อย และเล่นMenu BD ได้
แล้วsupport TrueHD และ HDma เพราะ Chipset รุ่นนี้ทาง Realtek จ่ายลิขสิทธิแล้ว

ออฟไลน์ teeman

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:20:07 am »

ของผม HD103 ด้านหลังเป็นแบบนี้ มีรู Reset อยู่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 11:22:11 am โดย teeman »

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:45:29 pm »

ของผม HD103 ด้านหลังเป็นแบบนี้ มีรู Reset อยู่ด้วย

ดีครับคนที่เล่นเครื่องรุ่นใหม่จะได้ไม่ต้องวิ่งเข้าร้านเพื่อReset
ยี่ห้ออื่นๆเขามีตั้งนานแล้ว เป็นการลดการภาระการServiceให้ลูกค้า
และเสียเวลาการเดินทางของลูกค้าที่ต้องวิ่งมาให้ทำ

ที่ว่าอัพ Firmware 8.95r แล้วจอมืดน่าจะอยู่ที่ระบบTV นะครับ
Default เครื่องตอนเปลี่ยนfirmwareเสร็จ น่าจะไปเป็น NTSC
ซึ่งคนที่เขาใช้ TVรุ่นใหม่หน่อยคงไม่มีปัญหา เพราะมันAuto
หรือคนที่ใช้TVรุ่นเก่าบางรุ่นอาจต้องปรับที่ TV เป็นระบบ NTSC ก่อน แล้วค่อยปรับแต่ง

ออฟไลน์ teeman

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:14:42 pm »
firmware Iconbit ตัวล่าสุด ซึ่งเป็น V9.06 สามารถแก้ไข เพิ่มรายการทีวีได้ โดยการแก้ไข Playlist  " \\ipเครื่อง\Playlist\Playlist"
จากนั้นก็ไปหารายการทีวีออนไลน์จาก google มาใส่ครับ ผมลองกับ Astv ได้ 1 ช่อง เดี๋ยวจะลองหามาเยอะๆๆแล้วจะอัพมาให้ครับ

อันนี้รายการ TV 18+  http://www.4shared.com/audio/WfXtx4U6/18TV.html
โหลดเสร็จเอาไปวางใน Playlist แล้วกดเล่นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 04:01:43 pm โดย teeman »

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:25:23 am »
firmware Iconbit ตัวล่าสุด ซึ่งเป็น V9.06 สามารถแก้ไข เพิ่มรายการทีวีได้ โดยการแก้ไข Playlist  " \\ipเครื่อง\Playlist\Playlist"
จากนั้นก็ไปหารายการทีวีออนไลน์จาก google มาใส่ครับ ผมลองกับ Astv ได้ 1 ช่อง เดี๋ยวจะลองหามาเยอะๆๆแล้วจะอัพมาให้ครับ

อันนี้รายการ TV 18+  http://www.4shared.com/audio/WfXtx4U6/18TV.html
โหลดเสร็จเอาไปวางใน Playlist แล้วกดเล่นได้ครับ
ไม่ทราบว่า V9.05 ทำได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kikuji_29

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 07:13:55 pm »
ผมเป็นมือใหม่แล้วเพิ่งถอย HD 107 มาเมื่อวานนี้เองอะคับ ตอนนี้เจอปัญหาว่าพอเอาพวก .mkv ที่โหลดไว้มากมาย ไปลองเล่นแล้วซับไม่ขึ้นอะคับ ทั้งๆที่ดูในคอมซับปกติดีทุกอย่างเลย อยากทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงบ้างอะคับ รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยคับ [ร้องไห้]