ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีเซ็ตซับให้หน่อยครับ  (อ่าน 2081 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinman

• Flat TV member
  • *
ช่วยแนะนำวิธีเซ็ตซับให้หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:36:25 am »
ผมปรับเทสเองแล้วยังไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ การแผ่สั่นสะเทือนโซฟารู้สึกได้เวลาระเบิดลงแต่เหมือนมันยังไม่สุดครับ อยากได้กระแทกหรือลูกจุกอกหลุดมาบ้าง แต่ดูมาหลายเรื่องรวมถึงแผ่นทดสอบแล้วปรับ ก็ยังไม่มาซะที เปลี่ยนไปเทสคอนเสิร์ต เช่นเพลงของ pink Just Give Me a Reason แผ่น blu ray  เทียบกับคนที่เขาปรับลงตัว เบสลงนี่ชัดทุกเม็ด แต่ของผมจะชัดแค่บางเม็ด ที่เหลือจะเบลอๆ  อยากให้ช่วยแนะนำการปรับให้หน่อยครับ

ัyam A830 + PB12 nsd  [ตัด cross ที่ yam 80 ]  [PB12 [gain เที่ยง  low pass กับ phase  ที่ประมาณ 11 o'clock]]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lack

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำวิธีเซ็ตซับให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:59:10 am »
บุคคลิคของPB12มันเป็นตู้เปิดครับเพราะฉะนั้นลูกจุกอกความเป็นก้อนมันสู้ตู้ปิดไม่ได้แต่มันจะได้ความแผ่ครอบคลุมมาแทน ส่สนการsetแน่นำให้หาไฟล์ที่มีเสียงกลองชัดๆ พวก yim hok man หรือ cowbell ฟังเสียงกลองแล้วปรับเฟจระหว่าง 0กับ180ดู ค่าไหนชัดที่สุดให้เลือกค่านั้น ส่วนที่Avrให้ปรับความถี่ซับไปที80 ส่วนที่ซับให้bypassแล้วปรับความถี่ให้สุดไปเลยน่าจะ150ไม่แน่ใจแต่คือปรับให้สุด แล้วเซ็ทวอลลุ่มที่11นาฬิกาแล้วลองฟังเสียงกลองอีกรอบค่อยปรับวอลลุ่มลงหรือขึ้นทีละนิดๆดูว่าเพิ่มได้อะไร ลดได้อะไร มันจะมีจุดๆนึงที่ดีที่สุดครับ ใจเย็นๆค่อยๆปรับค่อยๆเล่นครับ อ้อdistance ก็สำคัญนะครับ

ออฟไลน์ m-1

• Flat TV member
  • *
Re: ช่วยแนะนำวิธีเซ็ตซับให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 09:53:57 am »
หูดีเซ็ตเอง ทบทวนสภาพห้อง,ตำแหน่งการวางซัป เฟส0 หรือ 180 , ปรับค่าจุดตัด(cross over)  จุดตก(distance) แล้วก็ความดังหลัง sub  พูดง่ายแต่ทำยาก ปรับแล้วฟังไม่ออก ว่าเสียงเปลี่ยนยังไง โดยเฉพาะจุดตก  พวกมีค่าละเอียดฟังยาก จ้างเค้าเลยครับ หากปรับดีที่สุดแล้วไม่ได้ดั่งใจ เปลี่ยนซัป ฯ หรือปรับอคุสติกห้องครับ  [คิคิ]