ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ  (อ่าน 7799 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวหลงทาง

• LCD TV member
  • **
Re: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 06:25:04 pm »
มีน้องที่รู้จักคนนึงไม่เชื่อว่าสายลำโพงจะแตกต่าง

ซึ่งปกติมันใช้สายตัดแบ่งธรรมดาเนี่ยแหละ

ผมเอาสาย Bi-Wire ไปให้มันลองฟังเพลง หายตัวไป 2 วีค

สลับเอาสายมันมาคืน 55555555

เท่านั้นแหละครับ เป็นเรื่องเลย มันบอกเฮ้ย ต่างกันแบบรับไม่ได้อะ ไปหาซื้อสายลำโพงให้วุ่น

ก็นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ tigersilver

• LCD TV member
  • **
    • tigersilver.yolasite.com
Re: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:10:22 am »
ทำความเข้าใจ เรื่องไฟ AC
จะเข้าใจเรื่องสายไฟ /สายสัญญาณ (อนาล็อก-ดิจิตอล)/ สายลำโพง
ได้ไม่ยาก ทำไมถึงมีบุคลิคเสียงต่างกัน

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 11:39:26 am »
สายลำโพง เห้นผลแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับสายและชุดที่ท่านใช้ด้วย  จับทำ blind test ได้เลย ท่านจะบอกได้ว่าอันนี้ต่อสายไหนอยู่แบบไม่ผิด

แต่ที่เปลี่ยนนะมันมีทั้งเปลี่ยนในทางที่ดี และแย่ลง  ตอนท่านเลือกสาย ต้องดูด้วยว่าท่านชอบเสียงแบบไหน และชุดนั้นท่านใช้อะไรอยู่

อย่างผมเคยใช้ชุดแรงๆ แอม์แรงๆ ฟังเพลงร๊อคๆ ดูหนังมันๆ แต่เปลี่ยนสายแนวผู้ใหญ่ๆ ฟังเลงจีน เพลงโบราณๆ พริ้วๆ อวบๆเนิบๆ เหมะกะเพลงร้องหวานๆไป 

จำได้ว่าต่อไปสองที แล้วก็ขายทิ้ง รับไม่ได้

ส่วนสาย ac, สายสัญญาณ ก็มีผลแต่มีผลคุ้มกับตังที่จ่ายไปหรือเปล่า ท่านต้องตัดสินใจ บางทีมันเปลียนดีขึ้นนิดนึง แต่ท่านจ่าย 1-2 หมื่น  จับทำ blind test ก็บอกถูกมั่งไม่ถูกมั่ง

สำหรับผมไม่เปลี่ยน ac ครับ คหสต

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 01:12:10 pm »
ขึ้นอยู่กับ " หู "  ของเราครับ..

เปลี่ยนเส้นละหมื่น  แฟนผม  บอกฟังเหมือนเดิม

สิ่งสำคัญที่สุด  ไม่ได้อยู่ที่ต้นทาง  หรือระหว่างทาง

แต่อยู่ที่ปลายทาง ต่างหาก  ว่า ท้ายที่สุดแล้่ว  เราฟังออกมั้ย ดูออกมั้ย  เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ noonman41

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 08:53:50 pm »
พวกสายลำโพง สายสัญญาณ ในเชิงเสียง เปลี่ยนได้เลยครับ ทุกเส้นสายมีบุคลิกลักษณะต่างกันไป
ขึ้นอยู่กับชอบ ลองเปลี่ยนไปมาสนุกดีครับ  [ปลื่ม]

ระบบไฟ กรองให้ดีใช้สายดี น้อยซ์ลดลงในเรื่องของภาพครับ

แต่สาย HDMI ขอให้พอมีมาตรฐาน คือไม่ได้ห่วยแบบบ้านหม้อซะขนาดนั้น
เอากลางๆขึ้นไปจนถึงแพงๆ ถ้ามันสมบูรณ์ดี ภาพไม่ได้แตกต่างอะไรหรอกครับ อย่าไปเน้นสาย hdmi มากกว่าสายลำโพงสายสัญญาณครับ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 08:49:57 am »
จากเท่าที่ลองสาย hdmi มา ตั้งแต่ สายแถม ซื้อเพิ่มราคาหลัก100 จนถึง 2000บาท(งบมีเท่านี้) เกือบ 10เส้น มีความแตกต่างอยู่บ้างครับ แต่ไม่ได้ห่างถึง 100% ขนาดนั้นครับ สายแถม บางเส้นเล่นกับบลูเรย์ภาพไม่ออกครับ แต่เล่นกับมีเดียเพย์เยอร์ได้ สายราคาหลัก 100 เกือบทุกเส้นทำงานได้ครับ มีภาพ-เสียงออกปรกติ หลัก 1000 ขึ้น รายระเอียดของเสียงเล็กๆน้อย สี ความคมของภาพ ดีขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ราว 10-15% ครับ ท้ายสุดแล้ว อยู่ที่ความพอใจของท่านครับ ถ้าคิดว่าเพิ่มเงิน อีก 10-30% ของเครื่องที่ใช้เล่นแล้วภาพดีขึ้น ซัก 10-15% แต่ถ้าราคาสาย 50-100% ของราคาเครื่องที่เล่น ก็ไม่คุ้มค่ากับการลงทุนละครับ สู้ขายระบบเดิมออก แล้วเอาเงินค่าสายเปลี่ยนมาลงที่ตัวเครื่องแทนครับ น่าจะคุ้มกว่าครับ  [กระดึบ]