ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ  (อ่าน 7800 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
พอดีกำลังจะเปลี่ยนสายไฟของavr h/kกับสายhdmiจากบลูเลย์ไปavrไม่ทราบว่าจะเห็นผลชัดเจนไหมครับและต้องราคาประมาณเท่าไหร่ต่อเส้นถึงจะเห็นความแตกต่างจากสายที่แถมมากับเครื่องครับ.  ขอบคุณครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ lack

Re: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:50:22 am »
เปลี่ยนสายไฟACที่ AVRเห็นผลแน่นอนครับราคาน่าจะซัก3000-5000กำลังสวย ส่วนHDMIสำหรับผมไม่ค่อยเท่าไหร่แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็อย่าให้เกิน2000+-ไม่เกิน200บาท อย่าไปทุ่มกับhdmiมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 08:51:09 am โดย lack »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: การเปลี่ยนสายต่างๆเห็นผลจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:52:55 am »
สายไฟเห็นผล เเน่ เเต่ต้องให้งบพอควร สายลําโพงเห็นผลเเน่ บุคลิคสายเเต่ละเส้นไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:49:53 am »
เช็คระบบไฟต้นทาง  Main Line ,Neutral , GND.  ของบ้านเรา/จุดใช้งานก่อนดีไหมครับ

การทำระบบไฟพื้นฐานให้ดีก่อน...................แต่ละเครื่องทำงานอย่างเต็มที่ (ภายใต้สายไฟเดิมๆ)

จากนั้น  จะเปลี่ยนสายไฟ  และสายสัญญาณ  มันจะให้ความแตกต่างได้อย่าง  ที่เราเองก็ไม่คาดคิดจร้า

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:28:32 am »
เค๊าว่ากันว่าการเปลี่ยนสายต่างๆดูไม่ออกฟังไม่ออกก็ดีไปไม่เสียตังค์ แต่ผมอยู่ในประเภทสปีชี่ยอมเสียตังค์ครับยอมแบบเกือบหมื่นก็ซื้อ   เอาแบบตรรกะขั้นเบสิค   ซื้อสาย ac หรือ hdmi มีแบรนด์ยี่ห้อไรก็ได้ว่าไป ย่อมดีกว่าใช้ของแถมมากับเครื่องหรือยี่ห้อของจีนแน่นอน  และคุณภาพคนละเรื่องทั้งภาพ แสง สี  เอาแค่นี้พอ   ส่วนเรื่องสายแพงมาเทียบกันอันไหนดีกว่าอันไหน  อันนี้แล้วแต่ประสบการณ์หูตาแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ bonsai007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:36:25 am »
เช็คระบบไฟต้นทาง  Main Line ,Neutral , GND.  ของบ้านเรา/จุดใช้งานก่อนดีไหมครับ

การทำระบบไฟพื้นฐานให้ดีก่อน...................แต่ละเครื่องทำงานอย่างเต็มที่ (ภายใต้สายไฟเดิมๆ)

จากนั้น  จะเปลี่ยนสายไฟ  และสายสัญญาณ  มันจะให้ความแตกต่างได้อย่าง  ที่เราเองก็ไม่คาดคิดจร้า
++1 [เท่ห์]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 03:43:12 pm »
เห็นผลแน่นอนครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการรับรู้ของแต่ละท่านครับ
อันนี้ถ้าจะให้ดีคงต้องลองครับ

[กระโดด]

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:57:08 pm »
ขึ้นอยุ่กับระบบโดยรวมครับ ถ้าซิสเต็มของท่านราคาไม่สูงมาก เช่น แอมป์ราคา 10000บาท การใช้สายสัญาณเส้นละหมื่นก้ออาจไม่เห็นผลมากนักเมื่อเทียบกับเส้นไม่กี่ร้อยบาท แต่ในทงษกลับกันถ้าแอมป์ของท่านตัวละ 100000บาท การเปลี่ยนสายเส้นละหมื่นย่อมเหนผลชัดเจนกว่าเส้นไม่กี่ร้อยแน่นอนครับ เพราะเครื่องที่แพงส่วนมากอุปกรณ์พื้นฐานอะไรหลายๆอย่างดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 02:51:18 pm โดย taonoi16 »

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 02:36:06 pm »
ถ้าเปลี่ยนจากสายที่แถมมาทั้งระบบ เป็นเส้นละ2000+  เสียงจะดีขึ้นไม่ต่ำกว่า20%ครับ แต่ต้องให้เข้ากับระบบเหมือนกัน เช่นลำโพงเสียงบางอยู่แล้วใช้สายลำโพงที่มีรายละเอียดมากๆเสียงยิ่งไปกันใหญ่ ต้องหาข้อมูลสายแต่ละชนิดว่าเส้นไหนบุคคิลเป็นแบบใด

ออฟไลน์ แมวหลงทาง

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 04:14:03 pm »
ทำจากต้นทางให้ดีที่สุดก่อน เช่นระบบไฟที่บ้าน ปลั๊กไฟ กรองไฟ

ถัดจากนั้นค่อยมาดูพวกสายไฟ  ทั้งจากเครื่องเล่น จาก AVR

จากนั้นค่อยมาดูสายสัญญาณ สายลำโพง HDMI ครับ

การรับรู้ของแต่ละคนไม่เท่ากัน

แต่ยืนยันว่า "เห็นผลต่างแน่นอน"

ออฟไลน์ seksan4507

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 10:55:23 pm »
ลำพังเปลี่ยนแค่สายไฟเข้าตัว AVR ความยาวประมาณ 1m แค่นั้นผมว่าคงแทบไม่เห็นผล
มันต้องไล่เปลี่ยนตั้งแต่ไฟเมนเข้าบ้าน จนถึงเต้าเสียบไฟเข้า AVR พร้อมทั้งไล่ระบบกลาวด์ แยกไลน์เฉพาะเครื่องเสียงเลย และใส่ฟิลเตอร์ระบบไฟก่อนเข้า
ชุดเครื่องเล่นต่างๆ ถึงจะเห็นผลชัดเจน...........จากวิศวะระบบไฟฟ้า และอิเล็คทรอนิกส์

ออฟไลน์ oatfunk

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 03:34:18 am »
  เอาค่าสายอะไรๆ ไปเปลี่ยนเต้ารับที่ผนังก่อนดีกว่ามั้ยครับ เห็นแน่ๆ จากนั้นค่อยว่ากัน หนทางเสียตังมีหลายทางครับ.. โอ๊ต

ออฟไลน์ Sunshine47

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 06:11:14 pm »
เห็นผลแน่นอนครับ ผมเองที่เคยไม่เชื่อ พอได้ทดลองจริง เห็นผลครับ ฟังออกว่าต่างกัน ผมโชคดีที่มีเพื่อนเล่นเครื่องเสียงอยู่ก่อนมีทั้งแนะนำ และให้สายไฟ สายนำสัญญาณและสาย ลำโพงมาลองเปลี่ยนที่ละ สเตป ฟังเสร็จไม่ชอบใจก็คืน ชอบก็จัดมาใช้ในระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 06:12:36 pm โดย Sunshine47 »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:41:37 am »
เห็นผลแน่นอนครับ ผมเองที่เคยไม่เชื่อ พอได้ทดลองจริง เห็นผลครับ ฟังออกว่าต่างกัน ผมโชคดีที่มีเพื่อนเล่นเครื่องเสียงอยู่ก่อนมีทั้งแนะนำ และให้สายไฟ สายนำสัญญาณและสาย ลำโพงมาลองเปลี่ยนที่ละ สเตป ฟังเสร็จไม่ชอบใจก็คืน ชอบก็จัดมาใช้ในระบบ
   เห็นด้วยครับ ถ้าสองแชนแนลล่ะเห็นชัด..

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 01:43:48 am »
   เห็นด้วยครับ สองแชนแนลล่ะเห็นชัด..

ออฟไลน์ paradorn19

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:07:48 am »
เปลี่ยนสายไฟที่เป็นสายเงิน+หัวท้ายโรเดียมเข้ากับระบบภาพเห็นผลชัดเจนครับ

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 09:11:03 pm »
อยู่ที่ใจ ของคนฟัง จะยอมรับไหม 010010101 อะไรพวกนี้ มันใช้กับเรื่องนี้ ไม่ได้

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 09:28:31 am »
อยู่ที่ใจ ของคนฟัง จะยอมรับไหม 010010101 อะไรพวกนี้ มันใช้กับเรื่องนี้ ไม่ได้
- like+100 เห็นด้วยมากๆ มันเป็นการเสพศิลปะทางตาและหูครับ โชคดีมากที่มองออกฟังออกเลยได้เสียตังค์แบบชาวบ้านเค๊า ของดีน่าเล่นมีเยอะโดยไม่ต้องมโน ตัดหลักการตรรกะวิทยาศาสตร์ออกไปบางแง่ และรักษาไว้บางแง่ จะค้นพบฟามสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 09:29:50 am โดย ronnawut »