ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการต่อ avr กับทีวี ผ่านทาง HDMI ARC หรือ Optical ดี  (อ่าน 17894 ครั้ง)

ออฟไลน์ mnobita

• Flat TV member
  • *
ปกติ เครื่องเล่นต่างๆ จะต่อผ่าน AVR แล้วค่อยไปยัง ทีวี

แล้ว ทีวีรับ ดิจิตอลทีวีได้ เลยอยากจะดู ทีวีดิจิตอล แล้ว ต่อออก avr ด้วย

ผมลอง ต่อ hdmi arc จาก ทีวี มาที่ hdmi in ของ avr แล้ว ปรากฏว่าเสียงไม่ออก

ตั้งค่าที่ avr หรือ ทีวี ตั้งให้เสียงออก arc หมดแล้ว

พอหาข้อมูลไป พบว่า ต้องใช้ hdmi 1.4

แต่ ผมไม่รู้ว่าสายที่มี มันเวอร์ชั่นอะไร เลยไม่แน่ใจ ว่าควรจะซื้อสายใหม่
หรือ ว่า ถ้าซื้อสาย optical มาแทน จะดีกว่า (ง่ายกว่า) ด้วยหรือเปล่า

แล้ว เรื่องคุณภาพเสียง ระหว่าง 2 สายนี้ จะต่างกันมากหรือเปล่าครับ

คือ ผมไม่ได้เน้น เรื่องสายคุณภาพมากนัก เพราะ AVR ผมก็ รุ่นล่างอยู่แล้ว

เลยอยากทราบว่า
1 มีวิธีเช็ค เวอร์ชั่นสายหรือเปล่า
2 ระหว่างสาย hdmi 1.4 กับ สาย optical ต่างกันเยอะหรือเปล่า

มีสาย optical แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ
ปล. ไปดู ร้าน พลังซื้อ สาย optical ราคา 500 ขึ้นหมด นี่คือ ราคาปกติ ของสายแบบนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
วิธีต่อ ARC คือต่อจาก HDMI out ของ AVR ไปเสียบเข้า HDMI ARC ของ TV ครับ

ก็คือการเสียบสายเพียงเส้นเดียวจาก AVR ไป TV จะใช้ได้ทั้งส่งภาพและรับเสียงกลับมาครับ

ออฟไลน์ mnobita

• Flat TV member
  • *
วันนี้ไปซื้อสาย HDMI 1.4a มาละครับ

แล้วมาสังเกตุ คู่มืออีกที ก็เพิ่งเห้นว่า hdmi out ของ avr มันก็คือช่องรับ arc ด้วย

ตอนนี้ได้เรียบร้อยแล้วครับ

ปล. เหลือแคไม่รู้ว่า ถ้ายังใช้สายเดิม (ไม่รู้ว่าเวอร์ชั่นไหน ) เสียงจะยังออกหรือเปล่า แต่ ขี้เกียจ ยกเครื่องออกมาต่อใหม่เลยไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
ผมต่ออยู่ TV ต้องมี hdmi arc ด้วยนะ (เลือกเสียงออกเป็น hdmi arc) ปกติใช้เส้นเดียวกับที่ต่อออกมาจาก avr ( เปิด hdmi arc ด้วย) เท่านี้ก็ ok แล้ว ไม่ต้องหาสายอะไรเพิ่ม  ขอเน้นเรื่องสาย hdmi 1.4 หน่อย ควรเป็นสายที่มีมาตรฐานรองรับ   สาย hdmi ที่อ้างเป็น 1.4 ราคาถูกทั่วไป มักมีปัญหาในการใช้งานเสมอ ครับ