ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการเล่น 3D ของเครื่องบลูเรย์  (อ่าน 2423 ครั้ง)

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
ขอสอบถามข้อมูลหน่อยครับพอดีว่าผมซื้อชุดโฮมเธียเตอร์ บลูเรย์มา (Sony BDV-E6100 จริงๆคือซื้อมานานพอสมควรแล้ว) พอดีว่าตอนที่ซื้อไม่ได้ใส่ใจเรื่อง 3D เท่าไหร่ แต่ตอนนี้สนใจที่จะซื้อ ทีวีรุ่นที่รองรับ 3D (สนใจตัว Sony KDL-50W800B) ทีนี้ก็เกิดสงสัยว่าตัวเครื่องเล่นบลูเรย์ที่ผมมีอยุ่แล้ว (BDV-E6100) จะสามารถเล่น / แสดงภาพ 3D (จากแผ่นบลูเรย์หรืออื่นๆ) ได้หรือไม่ หรือว่าต้องมีอุปกรณ์เสริมอะไรบ้าง หมายเหตุ ที่กล่องและตัวเครื่องมีสัญลักษณ์ Blu-ray 3D เคยลองใส่แผ่น BD 3D ไปแล้วเครื่องแจ้งว่าต้องใช้เครื่องเล่นและจอที่รองรับ 3 มิติ (ทีวีตัวปัจจุบันไม่ได้มี 3 มิติ) อยากให้ชัวก่อนที่จะซื้อทีวีครับว่าเครื่องเล่นที่ผมมีสามารถเล่น 3D content ได้

ขอขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
องค์ประกอบต้องครบ 3อย่างครับ
  1.T.V.ต้อง3D
  2.เครื่องเล่นบลูเรย์ต้อง3D
  3.แผ่นต้อง3D แนะนำว่าไม่ควรเป็น SBS side by side ครับ ควรเป็นfull3D 50G

โดยตัวหลักคือ ทีวี ครับเพราะสามารถปรับให้ช่องทีวีทั่วไป ช่อง 3 5 7 9 เป็น 3Dได้ แต่จะเป็นแบบแนวลึกครับไม่ได้ลอยออกมา ซึ่งปรับได้ที่รีโมททีวีเลยครับ
   แต่ถ้าครบองค์ตามที่บอก ลอยออกมาเลยครับ อิอิ