ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไหนที่จะเอาเสียงจาก TV sony w904a มาออกลำโพงโดยไม่ต้องใช้สายมีไหมครับ  (อ่าน 3313 ครั้ง)

ออฟไลน์ plasma jung

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ วันนี้อยากมาถามเกี่ยวกับ ลำโพง มีลำโพงแบบไหนบ้างที่สามารถใช้งานกับทีวี sony w904a โดยใช้งานแบบไร้สาย ไม่ต้องต่อสายออกจากทีวี
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ห้องผมที่คอนโดจะแบ่งห้องนอนกับห้องนั่งเล่นโดยมีประตูบานเลื่อนกระจกใสกัั้น ทีวีผมจะตั้งไว้ที่ห้องนั่งเล่นติดผนังอีกด้านเลย เวลาผมดูทีวีผมจะดูจากห้องนอนผ่านกระจกใสเลย แต่มันติดปัญหาตรงที่เสียงทีวีผมจะไม่ค่อยได้ยิน ทำให้ต้องเปิดเสียงดังมาก ผมอยากเอาลำโพงมาไว้ในห้องนอน จะได้ไม่มีเสียงดังที่ห้องนั่งเล่น กลัวจะไปรบกวนห้องข้าง ๆ เพราะเวลาดูทีวี ต้องปิดกระจกห้องนอนดู ทำให้ต้องเร่งเสียงทีวีดังมากถึงจะได้ยินในห้องนอน ผมจึงอยากได้ลำโพงสักอันแบบไม่ต้องเดินสายครับ เอามาไว้ในห้องนอนสักตัว ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนบ้าง หรือมีสำโพงตัวไหนบ้างที่เป็นแบบไร้สายตอบโจทย์ผมได้บ้างหรือเปล่าครับ หรือว่ายังไงก็ต้องต่อสายจากทีวีอยู่ดี ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ seksan4507

• *
 ยังไงก็ต้องต่อสาย audio out จาก tv  มาเข้าตัวส่งสัญาญาณ wifi
แล้วตัวส่งจะแปลงสัญญาณเสียงเป็นสัญญาณ  wifi ไปเข้าลำโพงอีกที
แต่เป็นการต่อสั้นๆ ตัวกล่องส่งว่างอยู่ใกล้ๆ tv  ส่วนลำโพงเอาไปวางไว้ที่ไหนก็ได้ ขอให้เสียบไฟเลี้ยงได้ก็พอ
sanookgadget.com/products-page/speakers/jbl-control-2-4g/

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
หูฟังไร้สาย Sennheiser RS 170

• *
ขอบคุณ คุณ seksan4507 และคุณ maytee สำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ผมก็หาข้อมูลเพิ่มเรื่อย ๆ ที่ดู ๆ ตอนนี้ก็ดูอุปกรณ์ที่มัน support กับระบบ dlna (digital living network alliance) หรือแปลตรงตัวก็ "เครือข่ายระบบดิจิตอลภายในบ้าน" เพราะดูแล้วไม่ต้องใช้สาย แต่ต้องมี router มาเกี่ยวข้องด้วย (ประมาณว่าต้องอยู่ในวงเครือข่ายเดียวกัน) ซึง router ผมมีอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีลำโพงที่จะลองดู อาจจะต้องไปถามตามร้านว่ามีใครเคยทำแบบนี้บ้าง แล้วได้ความว่ายังไง ผมจะมาแบ่งปันครับ ส่วนถ้าท่านใดเคย set ระบบ dlna แล้วมาแบ่งปันบ้างก็ดีนะครับ จักขอบพระคุณมาก ๆ ^^ ส่วนลำโพงที่เห็นว่า support กับ dlna ที่เล็ง ๆ ไว้ก็ jbl authentic l8 กับ herman kardon aura ครับผม

ออฟไลน์ Pussycat

• LCD TV member
  • **
แบบนี้ไม่รู้จะใช้ได้รึเปล่า ลองหาข้อมูลหรือถามคนขายดู   ตามลิงค์เลยครับ
http://www.sony.co.th/product/srs-x9?hpid=speakers:home:mktpanel

• *
มาบอกเล่าความเป็นไป ในการนำเสียงจากโทรทัศน์ออกลำโพง โดยไม่ต้องใช้สาย ในที่สุดก็มีวิธีการแล้วครับ โดยใช้ตัวส่งสัญญาณบลูทูธ avantree เสียบช่องหูฟังของโทรทัศน์ (Audio Out) และใช้ลำโพงบลูทูธ แค่นี้ก็สามารถนำเสียงจากโทรทัศน์ออกลำโพง โดยไม่ต้องใช้สายได้แล้วครับ เผื่อใครที่ต้องการใช้แบบผมจะได้เป็นแนวทางครับ ^^